Cá Dĩa Giận Nhau...help

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi toiyeucadia, 27/5/06.

1. toiyeucadia

toiyeucadia Active Member

Thích đã nhận:
    2
    =; =; Cặp cá dĩa Lam của tớ nghĩ chơi nhau rùi các bác ạ

Lúc trước chúng hòa thuận kinh lắm, đi đâu cũng có nhau tớ cho nó vào chung hồ với nhiều cá dĩa khác chúng làm đại ca cả bầy. Dạo này không biết tại sao bo..bo..xì , khi tớ cho vào hồ đẻ thì cắn nhau sức đầu bể trán đến nổi miệng chúng xưng phù lên.Tớ lại cho vào hồ chung với nhiều cá đĩa khác thì ... đường ai nấy đi

tớ thử ghép trống khác hoặc mái khác cũng bị cắn kinh lắm . Không biết có cách nào cho chúng hòa thuận lại không các bác nhỉ....:confused:

(chú thích : cặp cá Lam của tớ đẻ được 3 lần rùi nhưng thành công được 1 bầy 40 em)

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ngày trước mình cặp dá dĩa lam của mình cũng bị như vậy. Mình làm 1 tấm ngăn bằng những thanh kiếng nhỏ, làm như hàng rào vậy (mỗi thanh khoảng 1cm) ngăn 2 con 2 bên nhưng chúng vẫn có thể chạm mỏ với nhau được. Lúc cá mái gần đẻ, lấy kiếng ra, đẻ xong lại ngăn lại hoặc vớt 1 con ra, để 1 con giữ trứng, làm như vậy vài lần thì chúng đỡ đánh nhau và 1 thời gian hơi lâu thì chúng sẽ hòa thuận. Cặp cá của mình, trong lúc chúng choảng nhau nhưng mình vẫn thành công được mấy bầy. Hiện nay, khi sắp đẻ, chúng vẫn quần nhau 1 hồi nhưng khi đẻ xong lại hòa thuận và 2 con đứng canh trứng.
    Con của chúng đến nay đã được 14 tháng và đang bắt đầu bắt cặp với nhau đây nè.

3. TRANG

TRANG New Member

Thích đã nhận:
    0
    ca dia cung mot bay (cung cha va me) khi truong thanh co the cho cap doi voi nhau duoc khong chi oi

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình cũng có tham khảo tài liệu nhưng chưa thấy tài liệu nào nói là không được. Tuy nhiên trong tài liệu có nói là cho ép giữa 2 giống khác nhau vẫn tốt hơn và cho ra những dòng con có màu mè đa dạng hơn.

5. toiyeucadia

toiyeucadia Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn bác ltdhong nhiều lắm em thử làm như cách của bác thử xem sao, nhưng bác cho em hỏi tí nhé em thấy hồ cá của bác có cái ống nhựa thẳng đứng vậy cái đó để làm gì vậy bác ( đó là ống thoát nước hay là giá thể để cá bắt cặp )
    Cám Ơn:D :D

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cái ống đó là ống nước, mình đổ xi măng vào, dựng nó lên để cá dĩa bắt cặp. Làm như vậy cho đỡ chiếm diện tích hồ đó mà.