Cá dĩa không chịu ăn

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi bsdat, 24/11/07.

1. bsdat

bsdat Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới mua 20 con cá đĩa Red melon + Bồ câu cỡ đồng xu 1000. Cá bồ câu thì khỏe, nhưng Red melon thì không chịu ăn gì ( Mình đã thử cho ăn thịt bò bằm nhuyễn, tôm bằm nhuyễn, trùn chỉ, bobo nhưng kô có kết quả ) nên 2 em đã ra đi. Các bạn có cách gì giúp kô ?
    Cam ơn nhiều.

2. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Coi nó có bị đen mình hay vây kỳ bị túm không? Mà nếu mùa này cá con không chịu ăn thì dễ đi chầu diêm vương. Cá dĩa con khó nuôi lắm đó bạn. Thử cho ăn lăng quăng xem.

3. thichnuoicadia

thichnuoicadia New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đĩa không chịu ăn

Bạn nên xem lại môi trường nước , cá có bị sốc không , nhiệt độ phải ổn định đối với cá nhỏ 30 độ C là tốt nhất , bạn củng không nên quá lo về nước dơ mà thay nước nhiều quá làm cá bị sốc bỏ ăn , vì là cá nhỏ và mới đem về bạn nên để đèn với ánh sáng nhẹ vừa phải , không giãm PH mà chỉ thay nước sạch đã để qua đêm , vì chưa quen hồ bạn cho cá ăn trùng chỉ (khi nào hết cho thêm không để nhiều thức ăn quá trong hồ), quan trọng nhất là nhiệt độ phải ổn định , chúc cá bạn mau khỏe và chóng ăn

4. bsdat

bsdat Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay chết 4 Red rồi, có lẽ mình phải coi lại nguồn nước hoặc cũng có thể do mình thay nước nhiều quá. Mình nghe nói cá Red con rất khó nuôi phải không ? có lẽ như vậy nên Red mới mắc.
    Cám ơn các bạn đã hướng dẫn

5. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    ái chà cá của anh khó tín thiệt nha cho ăn tất cả vạy mà củng không hèm ăn vay coi nó có bi bệnh gì rồi đó.

6. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Không phải cá red con khó nuôi mà tất cả cá dĩa con khó nuôi. Cá red do sinh sản không nhiều như mấy con dĩa bông, bồ câu nên nó mắc thôi.

7. vohon88

vohon88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn mới nuôi thì tốt nhất đừng nuôi cá dĩa con chứ nuôi cá lớn để lấy kinh nghiệp đã cá ko ăn thương nhiều lý do đối với cá con thì khó hơn rất nhiều coi lại kĩ xem có thể do môi trường, bị kí sinh, lạ chỗ nấm ,PH mong bạn sớm tìm đc ngyue6n nhân và khắc phục thành công !!!! thân :)

8. bsdat

bsdat Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay chết 6 em red rồi, các em còn lại thì bình thường ( 4 red, 4 lam, 5 bồ câu, 1 da bò )
    Cầu mong tụi nó bình an. Hì
    Cám ơn các bạn đã hướng dẩn.