Cá Đĩa Lắc đầu,Bơi nghiêng...

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi quanfgv35, 6/12/06.

1. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Các bác ơi giúp tooi với
    tôi vừa mua 2 em cá đĩa được 1 tuần thả chung với bầy cá HK.về vấn đề hòa bình thì ko có gì xảy ra .Ngược lại rất hòa thuận.
    Tuy nhiên tôi có một thắc mắc nhỏ sau:
    @ em mua cùng 1 chỗ tại sao 1 em qua bạo dạn,xông xáo ngược lại em kia chỉ suốt ngày rúc vào xó gặp cá khác toàn tránh mặt.mà trông nó bơi mới ghét chứ nó cú liệng như lá rơi mùa thu ý.Các bác cho biết nguyên nhân được không.Em này gần như không ăn gì,em kia xực như điên.Hình thức bên ngoài không có gì là biểu hiện của bệnh tật.Mong các bác chi giáo.Thank

2. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    cho em 500 ý kiến nhé:
    1, cá của anh bị sốc nước, anh xem thử nó có đen người không?
    2, cu này bị bệnh, nếu bơi liệng thì anh xem thử vây chèo có dị tật gì không

3. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    Thank bạn đã góp ý
    Mình thấy nó bị một loạt đốm đen ở dưới cằm.Nhưng mình không biết đó có phải là bệnh không trông nó như là kiểu nó là như thế.Vây viếc ko vấn đề gì.Theo bạn có phải là bệnh không .Đốm màu đen không nổi cộm lên trông như vảy màu đen ý.

4. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đốm đen đó là do cá bị muối tiêu đó, không sao đâu bạn. 10 con cá dĩa thì bị đốm đen dưới cằm hết 9 con rùi.
    Thân!
    :)

5. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    To quangfgv35: Bạn mua cá có lựa cá khỏe mạnh không vậy? Mình ngờ là bạn mua phải cá ốm hoặc cá tẹt rồi.
    Chú ý khi mua cá, nhớ chú ý đến cách bơi của cá, cách nó quạt vây và nếu mình gõ nhẹ vào mặt bể kính thì cá sẽ có phản xạ ngay. Nếu cá lờ đờ thì chớ có mua. Còn nếu lúc bạn chọn tốt mà đem về nuôi bị thế thì có thể cá bị sốc nước hoặc nó bị em kia đánh. Cuối cùng là có thể cá vừa mắc bệnh. Tóm lại là cứ bình tĩnh theo dõi và cập nhật lên đây hoặc thỉnh cao thủ đến bắt mạch kê đơn.
    Ở HN có mấy cao thủ đấy .... GHT hoặc Chica hoặc tranviethoai

6. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn RUA nhe.
    hôm qua mình lại vừa tậu thêm 1 cặp xanh đức tuyệt đẹp mình sẽ theo dõi và chắc chắn còn nhờ các bạn nhiều.