Cá dĩa lam đen thân!

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi dh2003, 14/1/08.

1. dh2003

dh2003 CLB Cá Dĩa SG

Thích đã nhận:
    2
    Mọi người cho mình hỏi tại sao hồ của mình cứ thả cá dia lam vào là 1 thời gian sau thân nó chuyển sang màu đen, có con còn lan đùng ra chết trong khi những loại khác thì vẫn sống bình thường??
    Mình nghĩ có thể bị nấm nhưng cũng đã ngâm thuốc rồi vệ sinh hồ, mua thêm cá khác về bỏ vô cũng vậy, con mấy con bồ câu, bông cúc thì vẫn sống khỏe chả bị gì hết :-S

2. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá lam đặc biệt rất nhạy cảm với môi trường, lạnh chút là chúng nó đen lại và rút vào góc hồ ngay. có thể nó bị nấm đó. anh nên bắt riêng ra ngâm thuôc tím nó và nên bỏ thuốc tím vào hồ mỗi tuần 1 lần. thân.

3. dh2003

dh2003 CLB Cá Dĩa SG

Thích đã nhận:
    2
    Nhưng thuốc tím ngâm theo tỉ lệ nào? và mua ở đâu? ngâm thuốc màu vàng vàng bán ngoài mấy tiệm cá có được không vậy?

4. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Xem bài trị nấm của mình đi. Mong cá lam của bạn ko bị đen nửa :)

5. dh2003

dh2003 CLB Cá Dĩa SG

Thích đã nhận:
    2
    hồi trước ghé bác lụm 2 con về nuôi thử đó hic hic, nó ở nhà bác sống như trâu về nhà tui, tui cũng nghe lời bác nhỏ metylen nhưng cá của bác vẫn bị nấm rồi die, nó die xong tui sợ quá đánh thuốc hết hồ nhưng vài ngày sau mấy em lam lại ra đi :crying: tới giờ cứ mua lam bỏ vô là bị đen thân rồi teo
    chắc tui không có tay nuôi cá lam rồi

6. tanle1988

Thích đã nhận:
    1
    hồ bị nấm ko nên để nước dù là đánh thuốc, rút hết ra, lau sạch và phơi nắng là tốt nhất. bác lấy 1 cái xô sạch và nước ấm. cho nửa ký muối vào khoảng vài chục lít nước. cỡ nửa xô nước nhỏ. ít thui. xong bỏ 2-4 bịch thuốc tím mua ở hiệu thuốc tây. ngâm cá 2-3 phút, lâu wá là die đó. xong bỏ vào 1 hồ nước hoàn toàn sạch đã khử clo nếu là nước máy và có cấm sưởi 30 độ. xong...hehe, chúc bạn thành công, cách này mình chữa ko biết bao nhiu con rồi...

7. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đấy là hồ không thì mới làm được chứ hồ mà có sỏi có thủy sinh thì làm sao mà làm vậy được bác. Em nghĩ cá mới về nên đem nuôi riêng, cho bao giờ cá ăn tốt, khỏe mạnh thì mới cho vào bể cũ, ko chỉ riêng đoạn cá mới về bị cá cũ đánh là đã mệt rồi. Còn cá xanh mà bị đen thân lại còn bị chết nữa thì em tin chắc là bị bệnh rồi, mà khả năng cao là bị nấm, cái giống xanh nó thế, cứ bệnh là thâm đen lại. Theo em thì bác cứ thử chữa với muối đầu tiên, ít gây tác dụng phụ cho cá nhất trong các loại thuốc, cho dù có cho quá tay chút xíu :D nếu vẫn ko ổn mới tính tiếp đến chuyện xài Tetraciline 500mg (3000đ/ vỹ), pha 2 viên (hồ 6 tấc) vào tách nước, khuấy đều rồi đổ vào hồ hoặc dùng viên thuốc chữa nấm vẫn bán ở các tiệm̀ cá màu nâu nâu, cách làm tương tự

8. tanle1988

Thích đã nhận:
    1
    bác mà cho nó ra riêng thì nó còn yếu hơn vì nó rất nhát và có chuyện gì thì nó rất dễ bệnh, cứ cho luôn vào bể và theo dõi hằng ngày. Mình thấy teraciline ko có tác dụng mấy mà còn làm cho cá dễ lờn thuốc và hóa thành tinh...hehe

9. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình ko biết xuất xứ metylen bạn mua từ đâu và bạn xử lý cá bằng metylen xanh như thế nào. Nên đừng vội vàng kết luận bạn nhé. b-(