Cá dĩa lên cơn co giật

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi redneon, 14/1/07.

1. redneon

redneon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh em,vì em là lính mới nên nhờ ae diễn đàn giúp đỡ !!!
    Em mới mua cặp dĩa lam khoảng được 1 tuần,ngày đầu về bọn chúng còn lạ,đến tối thì chịu ăn trùng chỉ.Ăn xong sang hôm sau thì có triệu chứng : mình đen sẫm,đi phân trắng mình làm theo cách 4r chỉ là bị bệnh đường ruột thì cho muối,kích nhiệt 32 độ,pha 500mg Metronirazol jì đó dzô 100 lít.Nhưng bi giờ mấy nhóc lại bị hiện tượng mới là lâu lâu nó tự nhiên co giật (giống như bị ách-xì vậy :confused: :confused: :confused: ) Nó đã bỏ ăn 2 hôm rùi.Tình hình tuy ko tệ đi nhưng vẫn chưa thấy tiến triển !!! Các ae 4r giúp em với !!!

2. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bây giờ cá của bạn còn đi phân trắng nữa không ..............

3. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Bạn quan sát thật kỹ xem tụi nó lắc mình hay là co giật, nếu cá đã tới tuổi sinh sản (#12 tháng tuổi) thì triệu chứng lắc mình là tụi nó sắp đẻ đóa.

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn ấy nói cá của bạn ấy bị bệnh đen thân, bỏ ăn 2 ngày thì không phải lên cơn đẻ đâu. Theo mình nghĩ cá bạn bị lạnh quá và chưa quen với môi trường nước trong bể mới đó.

5. redneon

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác nhìu ! Cá đã hết co giật rồi.Cũng đã hết đi phân trắng.Cá mình bị như vậy mình nghĩ là cho ăn trùn chỉ rửa ko sạch !!! Nhưng ko bít thời tiết lạnh hay sao mà bây giờ có 1 con bồ câu chỉ thở bằng 1 bên mang thôi ??? Nhờ các bác chỉ bảo !!!
    @haohao : Cá em còn nhỏ lắm,mới 4-5cm ko àh ,sao đẻ đc :D

6. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cá thở một bên man là do môi trường nước không sạch, xấu.
    Nên thay nước, chà rửa hồ thường xuyên trước khi thay. Không cần thuốc gì đâu. Nếu có sưởi khoảng 30độ thì càng tốt.

7. redneon

Thích đã nhận:
    0
    hih,cám ơn minhphong nha,nhiệt độ nước thì mình ko sợ,tại nuôi gần cửa sổ nên nhiệt độ khá ấm(27-30 độ),chỉ có điều rêu hơi bị nhiều,nên phải rửa hồ thường xuyên hơn.Mà bạn có biết thuốc nào diệt rêu ko vậy ?(mà ko gây hại cho cá) Àh,mình quên.Nếu cho cá ăn thức ăn kích màu thì có ảnh hưởng đến sự sinh sản của cá sau này ko ???

8. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Trời, hehehe mình đâu phải nuôi thuỷ sinh đâu cần chi thuốc Redneon ơi.
    Chà sạch hồ và thay nước mới thì tốt thôi.
    Hôm trước có ghé một anh chuyên bán thức ăn lên màu cho cá anh ta nói : Nếu để cho cá đẻ sinh sản tốt nhất không nên cho ăn màu hehehe.

9. redneon

Thích đã nhận:
    0
    uhm,vậy thì mình phải ngưng cho tụi nó ăn màu thôi (mình mới chỉ cho 3-4 ngày thôi :D sợ mai mốt con nào con nấy đỏ quét mà đẻ ko đc thì chết !!! tại mình muốn nui từ nhỏ đến khi cá đẻ ...ặc,tham vọng wa',ko dám sánh vai cùng các bác trong 4r đâu ) Sau khi thay nước thì cá mình hết bị rồi (có lẽ nước hơi dơ,hehe )

10. chimdicu2003

chimdicu2003 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện tượng này BT thôi, không đáng ngại lắm đâu. Nên thay nước thường xuyên hơn đi, có thể nước bị bẩn