cá đĩa luộc! huhu

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi pikachu_ngo, 14/10/07.

1. pikachu_ngo

pikachu_ngo New Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghe lời mấy bác sưởi 30 độ,vì cá bị nấm,theo dõi thấy sưởi ngắt rất tốt.Yên tâm đi ngủ sáng dậy thấy cá nổi hết lên trương phềnh,thật là bi thương,sờ thấy nước thấy ấm khoảng trên 30 độ.như vậy nghĩa là sao sưởi em mới mua.bể trị bệnh có kích thước 50x30x25. em nên cắm sưởi thế nào cho đúng,mong các bác tư vấn,có được cắm ngập hết xuống nước không?

2. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Phải cắm ngập hét nước nếu ko suởi sẽ nổ ahs....

Cá của bạn đang bị nấm có thể cái chết ko pải do sưởi. Có thể do bạn dùng thuốc quá liều hoặc cho muối vào cắm sưởi ===> cá mất nhớt + đang bị nấm cơ thể yếu nên die .

Thân

3. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    theo mình bạn nên tăng nhiệt độ từ từ, hôm nay tăng 1-2 độ ngày mai tăng thêm 1-2 độ thì hợp lý hơn vì cá đang bệnh mà nhiệt tăng đột ngột thì cá dễ đi lắm.

4. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    coi chừng anh mua cây sưỡi không đúng kích thước hồ đó nếu mua cây sưỡi hồ lớn thì anh nên để nhiệt độ cây sưỡi là 26c dc roi. chứ để 30oc thì quá nóng anh có cây đo nhiệt không anh.

5. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Có chắc rằng nhiệt độ nước là 30 không, chứ nếu cá bệnh chết thì không thể qua 1 đêm đi hết cả đàn được.

6. pikachu_ngo

pikachu_ngo New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn đã góp ý!nhưng có lẽ là mình cắm có 1/2 sưởi ngập nước lên sưởi ko ngắt đc chăng?sáng dậy mình thấy dây lo xo của sưởi đỏ lòm giống như bếp điện ngày xưa ấy !Mình nghĩ các cao thủ lên lập 1 chủ đề hướng dẫn dùng các thiết bị đi kèm hồ cá để những người chim non như mình không fair thấy cảnh đâu thuơng,2 con da báo của mình đã ra đi cùng 1 lúc.

7. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Khi dùng cây sưởi có mấy điều cần chú ý:

- Khi mua, nên chọn cây sưởi có công suất thích hợp. Chọn công suất như sau là OK nhất: hồ bao nhiêu lít thì ngần ấy watt. Vídu5 hồ 200 lít thì lấy cây sưởi 200 W.
    - Nên mua loại chất lượng, đừng mua loại kém rẻ tiền vì bị hỏng hay giữ nhiệt độ không an toàn là toi hết cá!
    - Nên mua loại tự động (automatic) và có nút điều chỉnh nhiệt độ là OK nhất. Nếu không phải là loại tự động thì làm sao mà giữ được nhiệt độ cân bằng?!
    - Dù dùng cây sưởi đắt tiền (loại tốt) chăng nữa cũng nên dùng thêm cây đo nhiệt độ loại tốt để kiểm tra theo dõi cho chính xác. Nhiều khi nhiệt độ đánh dấu trên cây sưởi không chính xác (kinh nghiệm bản thân). Thậm trí cây đo nhiệt độ mua ngoài hiệu cá cảnh cũng không chính xác, vì thế nên so sánh với cây đo nhiệt độ chính xác để biết độ sai lệch của nó.

8. minhchis

minhchis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc cá bạn bị luộc rồi đó, tối hôm qua mình cũng cắm cây sưởi quên tắt, loại tự động vậy mà sáng dậy thấy cá nó nằm nghiêng hết, sờ vào nước rất nóng mình vội thay 1/2 hồ cá bơi lại bình thường rồi, hồ mình cũng nhỏ như bạn, cây sưởi của mình 200w, cắm khoảng 20 ph là thấy len 34 độ mình tắt đi, hú hồn tưởng là bi die hết cả đàn rồi.

9. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    phải cắm ngập cả cây sưởi xuống nước chứ bạn vì thông thường bộ phận cảm ứng nhiệt ở phía đầu của cây sưởi, khi nước nóng đến nhiệt độ thích hợp sẽ tự động tắt . Miền Bắc bắt đầu gió lạnh rùi, các bạn nhớ chú ý đến các em cá yêu nhé.

10. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Nguyên nhân đây rồi:
    Hầu hết tất cả các loại sưởi đang bán trên thị trường đều nằm trọn trong nước, nếu bạn sợ phía đầu cây sưởi để trong nước ko an toàn thì cho nó nhú lên khỏi mặt nước khoảng 1cm thôi vì bộ phận tự động ngắt điện cũng nằm ở đây. Bạn có thể ra ngoài hàng bán cá tham khảo cách đặt sưởi của họ nhé.
    Chia buồn cũng bạn.

11. minhchis

minhchis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Note : cây sưởi mình cũng cắm ngập nước theo hướng dẫn ở ngoài hộp, nó vẩn luộc cá như thường , tốt hơn canh thời gian tắt đi

12. pikachu_ngo

pikachu_ngo New Member

Thích đã nhận:
    0
    rất cám ơn anh em đã nhiệt tình chỉ bảo,mình nghĩ có lẽ là do mình cắm không đúng cách để sưởi lòi lên mặt nước đến 10 cm vì bể bé mà.Mong mấy bạn chim non đừng mắc fai sai lầm này.

13. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Bạn nên mua loại 55 ngàn ấy, tốt hơn và phải chọn đúng công suất cho hồ. Trong đó có tờ hướng dẫn sử dụng khá cặn kẽ, cách lắp đặt, công suất phù hợp, ... bạn nên đọc kĩ. Nếu hồ bạn nhỏ thì phải mua thêm nhiệt kế vì cây sưởi không chính xác lắm đâu, có thể chênh đến 4 độ. Nhất là bạn không được để cây sưởi cao quá mặt nước ( có hướng dẫn lun), mình thay nước còn phải tắt sưởi mà bạn dám để 10 cm trên mặt nước qua đêm. Bạn cũng không nên để sưởi nằm hay nghiêng quá nhé, có thể ảnh hưởng rờ-le đấy.Chúc bạn sớm có bầy cá mới đẹp và khỏe.

14. love

love Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ không phải tại cây sưởi đâu. Mình cũng bị như vậy 1 lần rồi. Hồ của mình còn nhỏ hơn của bạn mà có sao đâu. Chắc tai cá của bạn rồi.

15. benson

benson Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chia buồn với Bạn!

Cắm sưởi mà cắm nhu Bác thì đúng là luộc cá roi.:x

16. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đừng tăng độ đột ngột như vậy,cá dể đi die lắm,rút kinh nghiệm nha

17. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    xin chia buồn với anh nha, chắc cây sười của anh có vấn đề. Loại sưởi thông thường ngoài thị trương Nhiẹt độ luôn tăng thêm chư kho bao giờ giữ nhiệt ở nhiệt độ đã chỉnh ban đầu.

18. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cứ cắm ngập gần hết, chỉ còn chừa cái đuôi nhựa có núm chỉnh nhiệt độ lên khỏi mặt nước là được, nếu để nhô lên 10cm thì toàn bộ phần rơ le nhiệt không nằm trong nước do đó không còn tác dụng làm cảm biến nhiệt của nước trong bể nữa nó lại ngắt theo nhiệt của khí trời mà khi đó toàn là dưới 20 độ tức là cảm biến sẽ ko ngắt được, luộc cá là đúng thui :crying: .
    Rút kinh nghiệm lần này, lần sau cứ thế :laughing: chỉ các bác hàng cá là sướng.

19. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    nếu cá bi nấm thì ngưng sưởi 1 thời gian, vì nếu sưởi sẽ làm nấm phát triển tốt, cá se bi nắm mà chết , chu 30 độ là vừa cho cá rồi . khi cá chết nên coi lai kĩ càng để rút kinh nghiệm thêm . Chúc những con cá sau của anh sẽ sống tốt. thân

20. voisua

voisua Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe cái này ghê quá,em ở hà nội,mùa này mà không cắm sưởi cả ngày chắc chỉ có mấy con cá bảy màu sống,còn đống cá đĩa sẽ đi hết .nhưng nghe bà con nói cắm sưởi rùi nóng quá toi cá cũng ghê quá
    a`,nhân tiện em hỏi luôn là 1 cái bể 120*80*60 thi` cần mấy cái sưởi va công suất ra sao ạ