Cá Dĩa mà củng nhát ?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi k4b, 25/9/07.

1. k4b

k4b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đệ mới rinh ngoài tiệm ở Nguyễn thông cặp dĩa Xanh lam, mà đến 140k câp có đường kính khoảng gần 4.5
    đệ mua vậy có mắc ko vậy,
    thứ 2 là tuy đã đem về gần 3 ngày rùi mà tụi nó vẫn trốn sau máy lọc, tắc đền tắc lọc thì chui ra, bật lên thì lại trốn tiếp, Cách sử lí của đệ là cứ ở lọc và đèn liên tục, mục đích cho chúng quen, Hỏi: Đệ làm cách này có được ko ( vì nuôi la hán đệ củng làm vậy với cá nhát). ????
    need some help !!:(

2. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    HCM cá rẻ thật. Mới bắt về cá như thế là thường rồi nó sẽ quen thôi, bạn kiểm tra lại xem ánh sáng có mạnh quá không vì ngoài tiệm thường ánh sáng rất yếu.
    Cá vẫn ăn bình thường là được rồi. Tắt đèn chứ đừng tắt lọc nhé.

3. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thường thì cá dĩa mua về bạn nên ngâm thuốc để tránh mầm bệnh. Theo mình thì bạn nên giảm ánh sáng cũng như đừng sục khí mạnh quá, nâng nhiệt độ lên 32 độ cho cá quen dần. Nếu cá đã bơi và chịu ăn thì nên ngâm thuốc để xử lí các bệnh ngoài da. Nếu quan sát kĩ thấy có dấu hiệu của nấm thì nên ngâm thuốc ngay, đừng kéo dài.
    Good luck :D

4. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    cách làm của bạn có vẻ không khoa học lắm....cá đĩa mới về bạn nên để ánh sáng yếu cho cá quen dần.....tắt bật như vậy hoài cá càng nhát.

5. k4b

k4b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    về vấn đề đèn thì mìnnh dùng đèn cây đũa 6 tấc cho hồ 8 x 4 x 4
    bây giờ thì mình giảm ánh sáng lại cho nó rùi, ko biết ra sao nửa , làm tùm lum cách, mà chẳng tác dụng ..

6. k4b

k4b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trùi ui, đệ mua cặp cá xanh lam đã gần được 1 tuần rùi mà tụi nó vẫn còn nhát (màu đen thui) . Có cách nào làm cho nó hết nhát ko vậy mấy pro. Về ánh sáng thì đả giảm lại rùi. nedd some help !!

7. k4b

k4b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    À wên nửa, hay là đệ nuôi ít cá quá trong khi hồ thì rộng wá ( 2 con xanh lam size 4.5 trong hồ 8 x4x4)
    ko biết đó có phải là 1 lý do khiến cho tụi nó nhát ????

8. Cabongvang

Cabongvang Member

Thích đã nhận:
    0
    đồng chí nuôi có 1 cặp bé tí trong cái hồ to đùng cá nhát là phải ,cậu mua thêm mấy cặp nữa mà thả vào là chúng nó dạn ngay:D

9. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn này nói theo mình nghĩ là rất đúng vì cá dĩa nó sống theo bầy thì nó mới dạn được và cũng háu ăn nữa .Hồ như thế bạn phải tuyển thêm 4hay 5 cặp nửa thì nó mới dạn và chịu ăn .Theo mình nghỉ bạn mới chơi cá dĩa nên mua cá bông xanh hay da rắn nuôi dể hơn vì lam khó nuôi lắm .Chúc bạn có bầy cá đẹp mà dan nữa .

10. HienDuc

HienDuc Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì bạn không nên mua thêm nữa .Cặp cá này chắc là ...... ( đừng buồn) Lần sau nếu có mua ,khi thả vào hồ nên bật sưởi khỏang 30 độ cỡ 1 tuần cho quen hồ

11. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    bạn nghỉ sao khi 1 mình bạn ở 1 ngôi nhà rộng lớn mà ko có 1 bóng ai xung quanh ??[-(
    Theo mình thì bạn nên tậu thêm vài cặp nữa cho nó dạn dỉ hơn. Cá dĩa nó nhạy cảm lắm bạn ơi ,mà theo mình bạn nên tắt đèn đi đừng bật đến khi nó dạn lại rồi hẳng hay :D
    Mà cá dĩa mà bạn chữa bệnh như cá lahán là toi rồi còn gì ?:sick:

12. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá lam nhát lắm bạn ơi mình nuôi 1 cặp từ nó nó lớn lên tí nhưng tự nhiên nhát bỏ ăn ra đi luôn