Cá đĩa mới mua không chịu ăn, cứ đứng ở góc đáy bể

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi dinhhaiyt, 22/10/11.

1. dinhhaiyt

dinhhaiyt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa mua đôi cá đĩa được 2 ngày rồi, chẳng hiểu sao về chẳng thấy ăn gì cả, cứ trốn ở góc bể, em đã thử nhiều loại thức ăn, thịt bò xay, tim xay, thức ăn tổng họp dạng viên, dạng miếng đều không ăn.mong các bác giúp em

2. thangmt

thangmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    mới vê nên hơi nhát chưa quen môi trường mơi thôi bạn ah,ca`size mấy rồi bạn,trốn ở góc bể nhưng thấy vẫn khỏe mạnh chứ,bể rộng ko,đã nuôpi j chưa hay chỉ có 2 e,bạn liên lạc chủ cũ cho ăn j thì cứ thế rồi tập dần với thức ăn mới nhé,thân

3. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Cá đĩa mới về bạn đừng cho ăn ngay, cá cần có thời gian quen với môi trường mới. Bạn cho thức ăn vào sớm sẽ chóng dơ nước. Tốt nhất là để cho cá yên tĩnh mấy hôm nhưng vẫn để ý các hoạt động của cá và sự thay đổi của nước. Sau mấy ngày, khi cá có biểu hiện mạnh dạn hơn mới cho ăn từ từ với lượng vừa phải.
    Chúc bạn thành công nhé.

4. tuancl

tuancl Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Cá mới về đang nhát bạn nên bật đèn ít thôi, thả một vài con cá cỏ vào cho nó ăn cùng bọn đĩa nhìn thấy là theo ra ăn ngay thôi.

5. dinhhaiyt

dinhhaiyt New Member

Thích đã nhận:
    0
    hơn 2 tuần giờ cá đã chịu ăn rồi các bác ạ.ăn cả thức ăn viên tổng hợp và tim bò xay, thỉnh thoảng em còn cho cả thịt bò xay nữa, tuần ăn vài ba lần.đang tính chiều mai về mua thêm đôi nữa

6. Hpa_aqbird

Hpa_aqbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Thịt bò về bạn cố gắng lọc hết gân, mỡ nha, vì ăn chỉ cần dính chút cũng có thể em nó sình bụng đó bạn, bạn chú ý nhá. Mình thấy cho ăn thêm tôm, có thể luộc chín sơ rồi bằm nhỏ, làm chín sơ mình thấy dĩa mình ăn háo hơn, mà đỡ hơn tôm sống băm. Chúc bạn vui với dĩa.

chiminh thích bài này.
  7. chiminh

chiminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Đúng rồi chỉ cần chút gân là cá bị sình bụng. Cái vụ luộc tôm e mới biết. Luộc tôm so với để tôm sống có lợi ích gì bác nhỉ?

8. Hpa_aqbird

Hpa_aqbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    À, cái này mình thấy do thử thôi, có thể đúng hay không. Mình thấy tim ăn cũng tốt, nhưng muốn cho thêm vài thứ cho đa dạng, tập cho cá không quen 1 món ( vì trùng chỉ thì mình tuyệt đối không cho ăn ).
    Mới đầu cho ăn tôm sống, mình băm nhuyễn vừa vặn con lòng ròng, cá cũng ăn nhưng không thích, số tôm còn lại vơi vãi, nước vài tiếng sau có mùi tanh. nên lần sau chuyển sang làm chín, băm nhỏ như vậy thì mấy em ăn ngon miệng như tim, mấy ẻm ăn không dám phun ra luôn vì phun là mất phần, hihi. Chắc có lẽ tôm luột nó có độ săn chắc, hợp với kiều ăn của bầy cá mình.
    Mà lạ lâu lâu bỏ đói từ sáng, chiều cho ăn lòng ròng bé tý mà mấy em cứ dí cắm chết ăn rồi phun, cố hoài mà không được.
    Hi, thanks.

9. cadiadep

cadiadep Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Cá đĩa nuôi ít sẽ bị nhát cá và khó nuôi. Bạn mua thêm cá đĩa, thành đàn cá sẽ theo nhau ăn, hoặc bạn mua cặp thần thiên thì cá đĩa cũng sẽ bắt trứoc ra ăn theo khi cho ăn (không nuôi nhiều thần tiên với cá đĩa, không nuôi cùng càng tốt cá đĩa ăn quen thì bắt ra vì thần tiên đầu gấu bắt nạt đĩa)

10. thaituan_ttt

thaituan_ttt Member

Thích đã nhận:
    9
    cá của bạn mới mua về khoan cho ăn. vì cá mới mua về nên vào môi mới nên mới như vậy! bạn đừng bỏ tùm lum vào. mà cứ cho ăn trùn chỉ thui. mà nhớ hãy làm cho kỹ trùn chỉ trước khi cho cá ăn! nhớ đùng thay nước lung tung vì cá nhát như vậy rất dể bị nấm đó. thui bác có càng nhìu cá khỏe và đẹp............

11. hienhhnd

hienhhnd Member

Thích đã nhận:
    0
    that cám ơn bạn , mình vừa mua đôi đỏ nemon mà nó nhat chốn vào góc bể , 2 ngày nữa minh sẽ mua chùn chỉ cho vào chậu thủy tinh cho cá ăn , minh nuôi chung với cá sơn , nêoong ,và mún , cỏ cây khá tốt.

12. duythinhpt

duythinhpt Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng mới mua 1 cặp cá đĩa về nhưng không biết nuôi chung với cá vàng dc kô ạ, ca em size nho, co ai nuôi chung 2 loại này chỉ em với

13. iamcuong

iamcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    oài, phải khá lâu mấy em nhà mình mới báo dạn ăn...mà đàn càng đông thì nó mới ăn càng máu. ........................