Cá đĩa muốn đẻ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Cá_đĩa_con, 17/1/08.

1. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nhà em có hai con bồ câu da rắn size 12, hiện đang có triệu chứng muốn đẻ, chúng có vẻ quyến luyến với nhau trên mức tình cảm nhưng cũng chưa đến mức như hai vợ chồng, đã bắt đầu dọn ổ (cứ cắn cắn vào thành bể). Khi gần nhau chúng hay bày tỏ tình cảm âu yếm và rùng mình.
    Em cũng chẳng bít có phải là một cặp trống mái không, nếu là cặp trống mái thì có khi cũng phải tạo điều kiện cho chúng sinh sản chứ

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi: Khi muốn đẻ thì con nào sẽ rùng mình, con mái hay con trống hay cả hai con cùng rùng mình?

Có khi nào cả hai con là mái mà lại yêu nhau không?

Rất mong các bác chỉ giáo, xin cảm ơn các bác.

2. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Khi muốn đẻ cả 2 con đều rùng mình hết,củng có khi cả 2 là mái hoặc trống luôn đó anh.Cách tốt nhất là a cứ để ổ đẻ vô,quan sát lúc nó đẻ là biết liền hà

3. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Lại hỏi thêm nữa, các bác chỉ giáo: Từ khi cá có biểu hiện rùng mình đến khi đẻ thì khoảng bao lâu?

Hôm nay là ngày thứ hai rùi, em sốt ruột quá

4. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Điều này o nói truớc dc,nếu a canh nc đúng thì khoảng 1-2 ngày là đẻ và nếu rùng càng nhiều thì đẻ càng lẹ,và củng có cặp bắt riêng ra rồi thì chẳng chịu đẻ luôn

5. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đẻ lần đầu chưa chắc đã đậu nhưng mà chúc bạn mau có cá bột nuôi sớm nha .

6. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Em đi làm suốt cho nên cũng chẳng biết chúng đã đẻ và ăn hết trứng chưa (đến sáng hôm nay vẫn chẳng thấy quả nào cả).
    Theo như các bác hướng dẫn cách phân biệt cá trống, cá mái thì hai thằng nhà em đều là đực hay sao ý, đầu tròn không gù nhưng bộ phận sinh dục nó thòi ra khoảng 2mm lại hình tam giác chéo về phía sau như vậy chắc là cá trống không đẻ được rùi. Tuy vậy đến sáng nay vẫn thấy chúng rùng mình không bít thế nào nữa.

7. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    như thế có thể là hai con trống đấy bác ơi, bác thử kiếm một cô cá mái về làm vợ cho hai chú cá đi bác ơi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    hi hi hi

8. Hoang_Arch(DK)

Hoang_Arch(DK) Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Theo em thì bác cần xem lại ngay đi ? có khi cá nhà bác bị kí sinh rồi em nghe bác tả vậy thấy giống giống (bác phải quan sát kĩ ) để nếu bị bệnh còn chữa .Dẫu sao cũng rất mong cá có triệu trứng đẻ.

9. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Tớ chắc chắn là ko bị bệnh rùi, chúng nó rùng mình theo kiểu mún đẻ kia.
    Kiểu ngứa do ký sinh thì tớ đã thấy và đã trị rùi, đây đích thị là mún đẻ mà

10. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Hoan hô cá đẻ rùi !!!

Cá đĩa của mình chiều nay đang đẻ, mình cũng không nghĩ chúng nó như 2 thắng đực thế mà lại đẻ ra trứng hẳn hoi. Chiều đi làm về thấy chúng chiếm một góc bể và đang dán trứng lên thành bể, thỉnh thoảng mấy con khác ra xin những quả trứng rơi thì bị đuổi. Mời các bác xem ảnh:
    [IMGO]http://srv0106-07.oak1.imeem.com/g/i/d8b2874a574a4ffeee52f4b824ebe58f.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://srv0106-07.oak1.imeem.com/g/i/1ce65c90670b8c6c91e1120afe1b246a.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://srv0106-07.oak1.imeem.com/g/i/e43abb22c038d5389bd7b006a7da227c.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://srv0106-07.oak1.imeem.com/g/i/c3b7212829742516308765e5cc7ce3b9.jpg[/IMGO]

Lần này chắc để lấy kinh nghiệm, lần sau phải chu đáo hơn mới được :laughing::laughing::laughing:

11. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Xin trân thành chúc mừng bác cá đĩa con nhé! Nhưng cá có vẻ còn non, bác chịu khó kiên nhẫn, kiểm tra nước cẩn thận rồi thế nào cũng sẽ đậu được một đàn cá bột!

12. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Cảm ơn bác, em sẽ phấn đấu hết mình.
    Cũng chỉ vì đọc thấy các bác ép cá đẻ hay wá mà em tự nhiên thích nuôi cá đĩa thui hihihi.

Báo cáo với các bác em đã có 3 năm thâm niên nuôi cá đĩa rùi mà đến hôm nay mới được lần đầu tiên chứng kiến cá của mình đẻ đấy :laughing::laughing::laughing:.

13. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Xin chia sẻ miền vui với bác! Cá của tôi cũng mới đẻ lần đầu hơn 2 tuần nay, đã post lên cho ae xem rồi đó. Sau gần 1 năm chơi cá đĩa nay tôi cũng mới được chứng kiến cá mình đẻ nên tôi biết niềm vui này như thế nào!!! Nhưng vì tôi chưa chuẩn bị kịp và vì cá cũng còn non quá, nên cứ để mặc kệ trong hồ thủy sinh tập thể. Thế mà lần thứ 2 cá bột nở được! Nhưng chẳng sót được bé nào! Mặc dù chưa có kết quả nhưng cũng thấy vui lắm! Đang cùng phấn đấu với bác lần sau đây! Đang chuẩn bị 1 hồ riêng để cho chúng đẻ tiếp rồi đó!

14. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Chán wá, kết luận cuối cùng: cả hai thằng đó đều là mái các bác ạ,
    Tối nay em thứ hai đã đẻ rùi nhưng thằng thứ nhất (hôm trước nó đã đẻ) cứ đứng bên cạnh xem và thấy được quả trứng nào thì xin để nhậu lun huhu

Em phải làm sao đây, tậu thêm hai thằng đực rựa hay là kệ chúng đẻ rồi ăn trứng luôn hả các bác.

15. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đương nhiên là tậu thêm 2 thằng đực rùi, hay bác cho e 1 con mái đi e có đực nè...hehehe, nói chứ 2 con đẻ tốt thì nên kiếm em đực good chút sẽ có bày con tuyệt.

16. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Làm thế nào để chuyển cá mái cho bác tanle1988 được nhỉ hihi
    Chắc em phải đi kiếm chú đực rựa thui :laughing::laughing::laughing:

Cá giáp tết thế này chắc đắt lắm đây :(

17. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Tối hôm qua em đẻ đầu tiên lại đẻ lần thứ hai.
    Chúng nó thay phiên nhau đẻ và nhậu trứng của nhau thế mới buồn chứ.

Việc tậu mấy thằng đực bây giờ trở nên bức xúc rồi đây!!!

Không biết sau một số lần đẻ mà không có trống thì mấy em mái này có còn hứng thú để đẻ tiếp không các bác nhỉ.

18. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chào bác, nếu thế bác nên tách chúng nó ra vì đẻ hoài sẽ làm hại sức khỏe của cá. bác nên dưỡng nó khoảng 1 tháng rồi chừng nào kiếm được cá trống thì hãy cho đẻ tiếp...thân

19. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Đúng đấy nhỉ, phải tách ra không nó đẻ hết trứng đến lúc có cá trống thì lại thôi rồi.
    Thật là cao kiến, cảm ơn bác

20. TiKhanh

TiKhanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước khi đẻ cá trống có rùng mình ko? nhờ các Pác nói dùm