Cá dĩa nhà em: help

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Dark angel, 30/3/07.

1. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Mon men theo bước chân của ai ko biết với 1 niềm say mê mãnh liệt ^_^, em đã tậu được vài em, nhưng tiếc do kinh nghiệm ko nhiều nên có đôi khi cá nhà em có những biểu hiện khiến em nhiều phen lên HA:

-Cắn nhau chí chóe, 1 em ăn hiếp 2 em còn lại: sợ chúng cắn nhau như vậy sẻ bị thương ảnh hương sức khỏe.
    -Có đôi khi em buồn nhớ ai mà tự nhiên hoảng loạn bơi loạn xạ, đâm đầu vào thành hồ nghe bộp bộp ( khiếp nghe mà thấy ớn) làm em sợ chết khiếp nhưng lại ko bít nó làm gì ? Mong mấy anh nhiều kinh nghiệm chỉ giáo, theo em thì chó lẽ vì nhuyên nhân nào đó mà khiến nó sợ dẫn đến hoảng hốt như người mình vậy phải ko mấy bác?

Và cũng xin mấy bác chỉ em cách khắc phục, cám ơn nhiều

Hồ của em
    [IMgo]http://i173.photobucket.com/albums/w41/hoangsg_cadia/Photo-0049hoca.jpg[/IMGo]
    để sát cửa sổ, bên hông cua73 ra vô lan can và kế bên máy tính dùng để lướt web ^_^

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn nuôi có 4 con thôi à??? Bể của bạn khá to, bạn có thể nuôi được 10 - 12 con đó.
    Cá cắn nhau biểu hiện cá đang xung đó, xin chúc mừng bạn.
    Cá của bạn hay giật mình, nguyên nhân có nhiều lắm.
    1- Do cá mới mua về, chưa quen hẳn được môi trường nước mới và các cảnh vật xung quanh.
    2- Do không quen với nguồn sáng đột ngột, trước khi bật đèn nên gõ nhẹ vào thành hồ.
    - Bật đèn xong cho cá ăn ngay, tạo điều kiện phản xạ cho cá thấy bật đèn hay có tiếng gõ là được ăn, cá sẽ không giật mình mà đâm đầu vào kiếng nữa.
    - thả mấy em hồng két vào cho có bạn tranh ăn với chúng.

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    c ơn bác đã nhiệt tình cho ý kiến em sẽ làm thử, nhưng có điều thả con hồng két qua thì em ko dám` rùi ^_^, vì ngăn ra vậy mà suốt ngày nó cứ lăm le đòi cán rùi hù doạ tinh thần mấy em cá dĩa dễ thương của em ko à.

Mà hồ lớn em có 3 dĩa & 1 hồng két thui, nhưng còn 1 hồ be bé nữa em th3 hơn chục em nữa ^_^

4. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hay là bạn tách mỗi con ra 1 ngăn đi!tình trạng cắn nhau như thế này sẽ ko hay mấy đâu!và cũng ko dễ bớt!
    bạn để 2 con hiền nhất mà bạn nói ở 1 ngăn còn cái em côn đồ kia thì tách ra 1bên
    và còn cái em bên kia là la hán chứ nhỉ??đoán thôi tại hình hơi bé!cái con la hán ăn nhiều sẽ ị ra rất nhiều giun ko tốt cho cá dĩa đâu nha!
    mà cách của bác ght nghe cũng rất ổn!bạn cứ thử áp dụng nha!
    chúc thành công