cá đĩa nhà em !!

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi mynlove, 30/5/06.

1. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    nghe các bác trong 4rum kêu về việc cá hay bị nấm em cũng thấy lạ !!
    chả hiểu 3 con đĩa nhà em kiểu gì..đợt vừa rùi em làm bể cây vì sốt ruột nên cho cá xuống bể sớm..chúng làm quen bể rất nhanh..vì cái bể chưa hoàn thành hẳn..nên thỉnh thoảng em lại bới lên cho cây nè vào..nhổ cây kia lên..có lần bụi mù cả bể..phân nổi lều phều..chỉ lo mấy con cá nó nấm..thế mà 2 tuần rùi..tuyệt nhiên ko bị bệnh gì cả..4 hôm trước em thấy 1 con cựa mình vào cành cây( 2 3 nhát liền ) sợ quá tưởng nó bị nấm mang nấm mũi rùi..thế nhưng giờ ko thấy hiện tượng đó..cả lại vây cá vẫn căng, vẫn bơi đánh nhau như thường,,ăn uống cũng tốt..chả biết làm sao nữa
    liệu có phải vì khi cho cá sống bẩn quen cá tự dưng khỏe và có thể chống lại được nấm ko các anh nhỉ ?? có gì mọi người cho ý kiến coi !!

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Có thể bác...gặp may :D

30char30char30char30char30char30char30char

3. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu trong hồ không có mầm bệnh thì việc nhổ cây lên xuống chỉ làm đục nước thôi chứ không thể gây bệnh cho cá đc nên chúng vẫn oánh nhau rầm rầm như chưa có gì xảy ra. Nhưng nuôi trong bể thủy sinh phải vệ sinh hồ thường xuyên và chú í hàm lượng oxy trong nước, cá không chết nhưng còi cọc, chậm lớn và hay bị muối tiêu ...

4. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    vâng chắc cũng là do bể ít mầm bệnh..may quá...cảm ơn 2 anh đã cho ý kiến..có gì em sẽ cho chạy thêm máy sục khí để đảm bảo oxi!!

5. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy là bác chưa thấy cá bị nấm rùi tội nó lắm bác mà làm như vậy hoài cũng có thể ảnh hưởng đến cá lắm đấy chứ vì hiện nó chưa có gì nhưng nếu bác mà ỷ y thì cá sẽ có thể bị nấm lắm vì bác làm hồ thủy sinh mà đó lại là điều kiện dễ gây bệnh nhất vì là nơi vi khuẩn dễ thích ứng và phát triển mà bác cứ làm đục hồ như thế cũng sẽ ít nhiều ảnh hưởng đến cá đấy chứ.

6. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    vâng hồi đầu khi mới mua cá..cách đây 3 tháng..cá của em cũng dễ bị nấm lắm..động có rút cây mà để vẩn lên là khoảng 2 3 hôm sau là có nâm ngay..em đang cố xong cái bể để cho chúng nó ngâm thuốc 1 lượt... hi vong có mầm bệnh cũng hết..hu đợt nè may mấy con cá ko sao

7. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chúng ta có thể luyện tập được cho cá thích nghi với môi trường sống, cũng như con nhà nghèo và con nhà giàu vậy.
    Ví dụ :
    Con nhà nghèo ăn uống lung tung → ko sao.
    Con nhà giàu ăn uống lung tung → đau bụng.
    Con nhà nghèo trần truồng tắm mưa → khỏe re.
    Con nhà giàu mặc đồ tắm mưa → vẫn bệnh.
    . . . . . . . .
    Nói chung : nhà giàu đứt tay = ăn mày đổ ruột
    Tuy nhiên cái vụ nấm thì nó ko chừa nhà giàu hay nhà nghèo đâu nha. Lần này nước của bác chưa có mầm bệnh nên chưa bị nhưng lần sau phải cẩn thận đó.

Last edited: 31/5/06
  8. babylove

babylove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Coi chừng là chúng nó bị nấm đó nhưng mà mời bị và nhẹ nên không có triệu chứng gì thôi. Bạn nên chăm sóc kỹ 1 chút không thui thì die hết đó nghen.

9. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Phải theo dõi thường xuyên mấy con cá dĩa. Tụi này nhạy cảm lắm, mình mới lười có mấy hôm ko thay nước mà tụi nó bị nấm tùm lum. Ban đầu thì bị nhẹ, sau thì lây cho cả đàn. Mình chần chờ chỉ cho muối hột vào thôi nên mấy hôm sau tụi nó bị nặng thêm, mình nổi vệt đen như ghẻ vậy, rùi tụi nó rủ nhau die hết cả lũ (mặc dù mìnd đã cho thuốc trị nấm vào). Huhu thế là tiêu cả đàn cá dĩa. Chỉ còn sót lại 3 con.
    Kết luận: Khi bị bệnh nấm nhẹ thì lo chữa trị đi ko thì toi hết đó.

10. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    hì hì..từ hồi đó đến nay là hơn tuần rùi..cá vẫn khỏe à..đúng là luôn phải cảnh giác với bệnh tật...ngày nào em cũng ngồi căng mắt ra coi vây cá và thân cá xem có gì lạ ko..nhiều lúc thấy chúng cắn nhau tơi tả chỉ lo vi khuẩn theo đó tấn công vô..may quá chắc bể mới làm ít mầm bệnh nên chưa có vấn đề chị..huuu..hiii

11. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    "Tình iêu của tôi" à ! Không có gì phải lo lắng quá thế, cứ để chúng vui sống bình thường, cứ kiểm tra hàng ngày mà không cần phải căng mắt ra làm gì cho nó mau bị lồi, xấu đi !!?? Hi ..hi ...

12. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    anh 2 ơi...tên của em là MYN love chứ ko phải MY love ..=> tình yêu của tui là vứt roài à
    mà em nói căng mắt là nói vầy thui...căn bản hay nghe cô giáo dậy văn kêu là có thể sử dụng biện pháp nói quá trong giao tiếp mà..heeee
    dạo nè lũ cá nhà em khỏe lắm...=> càng khỏe lại càng đánh nhau tợn..nhất là cái con wỷ gì ý...mở bọn kia trầy hết cả vẩy...nhà em mới có 3 con nên bọn nó dữ quá ..hi vọng đợt tới mua thêm vài con nữa chúng sẽ hiền lành hơn..chứ nhìn bọn nó mổ nhau sót cả ruột !!

13. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    He he, ko phải MYNlove mà là "mai enờ lớp" ông này phong lưu khiếp =))
    Nói gì chứ đừng nên tham nhiều cá, nuôi ít nhưng mà đẹp là đc rồi ;) bể của ông nhỏ thì nuôi 3-4 con là vừa, càng nhiều cá thì càng khó kiểm soát đc bệnh tình :D

14. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    "Enờ tình iêu của tôi" à! Nếu con đó cắn tróc vảy của 2 con kia thì phải chuyển cho đó ra hồ khác một thời gian xem sao, chứ để 2 con kia tróc vảy thì không tốt chút nào đâu. Bắt ra một thời gian rồi lại bỏ vào xem chúng có chịu chung sống hòa bình không, nếu vẫn cắn nhau tróc vảy thì phải dùng phương pháp ngăn kính của ltdhong đó. Hy vọng bạn nói "tróc vảy" không theo kiểu "nói quá trong giao tiếp", he he....

15. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    @ DNT: thì tui cũng chỉ nuôi đến 4 con thui..ko mua nhiều..bể chừ mới có mấy con cá đã thấy đông vui lắm rùi !! hì hì
    @ akinam: cảm ơn anh đã cho ý kiến nhưng em đã thử cách đó rùi...hồi chưa làm bể em còn nhốt cách ly chúng trong 1 bể khác cơ( quá tội như mấy bác chơi la hán đó) để tránh chúng mổ nhau ...sau đó khi xong bể rùi cho mấy con nhát xuống gân 2 tuần rùi mới thả con dữ kia xuống..mà rút cuộc bọn nó iêu nhau hộ mình 1 hôm..hôm sau ra cho ăn đã thấy lớn đuổi bé chạy chí chóe khắp hồ rùi..còn lao ầm cả vô bể..em hết hồn lắm rùi..giờ thì để kệ chúng nó chả thèm quan tâm nữa...cá cũng có làm sao đâu..bong vây 2 3 hôm lại mọc lành...hôm nọ con đĩa đỏ nhà em còn nhẩy ra ngoài định làm anh hùng phiêu lưu rách hết cả vây..may mình bắt kịp bỏ vô bể tuần sau lại khỏe...hơ hơ..!
    @ DNT & akinam: gớm sao mà 2 người có vẻ thích bình luận cái tên của em nhờ...tên hay lắm sao..heeeee