Cá dĩa nhà mình bị đủ thứ bệnh

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi MrBi, 28/10/08.

1. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm thứ 7 vừa rồi mình có order vài chú cá dĩa tử Florida về. Không hiểu sao cá rất yếu. Bây giò có 1 số con nằm ngang luôn rồi. Ăn thì cũng bình thường đấy. Mình mới chơi cá dĩa thôi nên cũng chẳng biết gì nhiều, Ai có thể giúp đỡ mình với. Mình cám ơn rất nhiều

2. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình nghĩ cá bị sốc nước, bác thử hạ mực nước xuống + thổi oxy nhẹ thử xem cá có khá hơn không nhé ???

3. Fat Farmer

Fat Farmer Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn không mô tả tình trạng cá như thế nào làm sao trả lời chính xác đây ? Bạn đang ở New Mexico phải không ? Có khả năng cá của bạn bị sốc do thay đổi nguồn nước, bạn vào các topic liên quan tham khảo thêm nhé !

4. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình tự nhiên nổi lên nhiều chấm đen đen lắm. Như muối tiêu vậy đấy. 2 cờ và vây thì rách. Bơi lúc thì xòe cờ + đuôi, lúc thì cụp luôn. Bơi gì mà cứ nghiêng nghiêng ko ah. Hồ nhà mình la 185 gallon. CHơi 3 cái filter: 1 cai 110 gallon, 1 cai 90 gallon, 1 cai 200 gallon. Lieu no co qua manh ko ta. Hút nước mạnh quá làm cá mình yếu đi chăng???

5. paletka

paletka Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn mua về đã bị như vậy rồi sao.. hihi trước khi nhận hàng phải check chứ. Mình cũng có mua vài lần theo kiểu như bạn. Ng ta có gửi hình của cá và mình confirm lại mà. Chứ cá dĩa mà nhiều tiêu mè thì xấu lắm. Trường họp cá mua về nhà rồi bơi nghiêng và rúc vào theo bầy là bình thường thôi. Nguyên nhân thì cũng như mấy bạn trên DĐ đã kể. Vài bữa là ok mà.. Chỉ sợ về nó bơi "ngửa" thì mới đáng lo hihi. Vấn đề filtr lọc thì hồ bao nhiêu thì sử dụng cho loại bấy nhiêu. :D Chúc bầy cá mau trở lại b/t và ngày đẹp hơn hihi..

6. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác paletka có website nào order cá của USA ko vậy. Cá mú bên đây chán quá. Mới chơi mà phải thuốc men tùm lum đây này

7. paletka

paletka Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ko có ở USA :confused: Bên mình "cá mú" cũng chán vậy.. So với ở VN thì thua xa mà "thiệt hại" thì ở VN ko là gì cả ~X( order qua site mà ko được cá tốt thì theo mình bác nên ra cửa hàng mà mua. Chứ mới nuôi ai chả vậy hả bác.. Mình cũng chạy tùm lum mà hihi.. Quan trọng là đam mê và đừng có bỏ cuộc :p Chúc thành công.
    Thân ái,

8. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11

Lại xem cá của mình đi xem có khác ko thì biết. Ko dám nói hơn ai nhưng cũng ko thua ai về sức khỏe cá, kể cả cá của nước ngoài. Bên US còn đặt hàng từ VN là bạn đủ hiểu. Ở VN cũng có nhiều người nuôi cá đẹp và khỏe vì bạn chưa biết đó, mấy người đó ko xuất hiện nhiều trên mấy forum. Hehehe :D

9. catman

catman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ở nước ngoài chắc là mắc lắm nhỉ
    mình nghĩ mới chơi thì nuôi ít thôi, thử nghiệm dần rồi mới nuôi nhiều :)