cá dĩa nhát ! help me !

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi thewind, 26/6/06.

1. thewind

thewind Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đang nuôi một cặp dĩa đỏ cùng với 1 con da rắn và 1 cá dĩa khác do một người bạn cho (không biết là giống gì nữa ), đến nay là đã gần 6 tháng rồi nhưng cá rất nhát hễ thấy bóng người là hoản ( kể cà mình ). có người chỉ mình lúc cho cá ăn thì gõ nhẹ vào hồ cá nhưng không đạt kết quả gì. bạn nào biết cách xin hãy chỉ giúp~X( :crying: ~X(

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Bạn thử trình bày thêm về vị trí đặt hồ, ánh sáng chiếu vào hồ (buổi sáng, trưa, chiều) xem thế nào, để các bác trên diễn đàn cho ý kiến đóng góp.

3. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    nó hoảng thế ào hả bạn?
    Trốn vào góc? Bơi đâm đầu loạn cả lên?
    Bác để hồ chỗ nào? Có đông người qua lại không?
    Bạn cho chúng ăn thế nào?
    Cũng may nó nhát nhưng vẫn còn ăn nên thọ được 6 tháng...

Bạn thử cách này xem, cho chúng nhịn 2,3 ngày ko ăn, rùi bạn lại gần cho chúng ăn, từ từ cho chúng quen sự có mặt bạn xem sao,đừng vì thấy chúng hảong mà cho ăn rồi lại đi. Nên cho chúng ăn mồi sống cho chúng "hung hăng" lên 1 tí...

4. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cá dĩa có thân thiện hay không còn phụ thuộc nhiều vào cách cho ăn và chăm sóc chúng nữa, hãy tập cho chúng có thiện cảm với bạn bằng cách cho ăn làm nhiều lần lằng tay, mỗi lần một ít.

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh có thể làm món trùn chỉ đóng đá..mỗi lần cho ăn thì cầm 1 cục cho bọn cá ăn ngay trên tay mình..cá rất nhanh quen và cứ đến khi ta thò tay vô bể thì cá lại đớp rất vui..con cá đĩa nó đớp rất nhẹ nhàng ko mạnh như con la hán rùi các loại cá ăn thịt nên yên tâm vui lắm !! hee

6. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Nếu tình trạng này đã kéo dài nhiều tháng mà cá vẫn khỏe , bạn nên để 1 bóng đèn compact thường xuyên phía trên hồ . Bổ sung vitamin B1 vào nước bể ,khoảng vài viên 100mg / 100l H2O XEM có thay đổi gì không . Nước có pH quá thấp cũng gây stress cho cá !

7. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn nuôi lâu chắc do ít có tiếp xúc nhiều với người nên có hiện tượng ấy bạn thử về dùng những cách các bác trên diễn đàn xem như thế nào?Biết đâu lại có kết quả thì sao.Riêng mình thì mình từng sử dụng như cách anh lamvn đã chỉ là mình cho cá ăn hàng ngày 4-5 lần nhungt7 chia nhỏ lượng thức ăn ra cho chúng dễ hấp thu và chúng rất là dạn dù có làm ồn cỡ nào chúng cũng ko tỏ ra lo sợ cả nên bạn hãy thử làm xem sao.Chúc bạn thành công.

8. thewind

thewind Member

Thích đã nhận:
    0
    càm ơn các bạn đã chân thành giúp đỡ mình , mình sẽ làm theo xem sao:applause: :applause: :applause: