Cá Dĩa " Nuôi Vú"

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi funfish, 7/7/06.

1. funfish

funfish Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi có cặp cá dĩa đẻ được vài lứa, tỉ lệ đậu trứng khá, nhưng hình như cá bố mẹ không biết chăm con. Sau khi đẻ , cá bố mẹ chăm tổ trứng rất tốt cho đến khi con nở, nhưng khi cá con biết bơi và bắt đầu bám vào cá bố mẹ thì cá bố mẹ lại tìm cách lãng tránh không cho con bám vào mình..:confused: . Cá con sau một thời gian không tìm được chổ bám thì....:( . Tôi được khuyên cho cặp cá dĩa khác " nuôi vú " ( nuôi con dùm), nhưng không biết cách thức cho " nuôi vú " như thế nào? Rất mong các bạn có kinh nghiệm hướng dẫn dủm, cám ơn nhiều#:-S

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Muốn tìm "vú nuôi" thì bạn nên nuôi vài cặp đẻ, chọn cặp nào đẻ gần ngày nhất với cặp kia thì chọn làm "vú nuôi".
    Nếu cặp cá của bạn chăm trứng tốt thì bạn nên để đến khi trứng sắp sửa nở hãy đem sang hồ của cặp " nuôi vú ", cứ để vậy cho cặp "vú nuôi" chăm cả 2 giá thể trứng cho đến khi nở và nuôi con.
    Nên chọn giá thể nhỏ để đỡ chiếm diện tích hồ và cá "vú nuôi" dễ chăm sóc trứng của 2 giá thể và cá con khi chúng nở ( có thể làm giá thể bằng ống nước )

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    anh ITDHONG nói đúng ấy .........còn nếu như là cập cá quý , đắt tiền hay hàng độc thì cũng ko cho giữ con càng ko nên cho nuôi vú .........chỉ cần cho nó đẻ ra trứng và thụ tinh cho trứng thôi............

4. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nuôi vú cá dĩa thực sự rất khó(cái này khọng phải hù bác đâu ngay cả các cao thủ trong hội cá cảnh cũng thất bại nhiều lần) cần phải co dàn cá đồng đều, nhiều cặp đẻ, cặp cá nuôi ú tốt là cặp đẻ nhiều chăm con tốt, và dễ tính mới chịu nuôi vú, do đó còn phụ thuộc vào my mắn nữa.

5. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    các bác ơi làm ơn cho tôi hỏi cách làm giá thể cho cá đẻ như thế nào?tôi mới nuôi lần đầu.Cá có dấu hiệu đẻ rồi mà tôi ko biết cách làm.Help tôi với thanks

6. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy người ta làm giá thể cho cá dĩa đẻ bằng đủ thứ vật liệu cả:) :) ..đơn giản nhất là bác có thể ra mấy tiệm vật liệu xây dựng hoặc đến công trình xây dựng nào cũng được..xin họ một viên gạch ống rồi về bác đập nhỏ( hay để nguyên cũng được miễn sao bỏ vô hồ k thấy quá chật), để phần mặt phẳng của viên gạch đứng thẳng( và đứng cho vững nữa), nghiêng nghiêng thì cũng..ok luôn, đừng để phần phẳng chĩa thẳng lên trời là được rồi:D ..thế là xong giá thể rồi đó bác ơi. chúc bác thành công và sớm có cá con.

7. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    To Mr : hlong123
    cảm ơn bác hlong123 nhé.không có bác em loay hoay mãi không biết giải quyết như thế nao.THANK SO MUCH

8. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nếu nuôi vú thì bạn nên chọn cặp da rắn là ok

Last edited: 8/12/06
  9. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Mình thấy các cao thủ hay chọn loại xanh thường, cobal hoặc bông cúc là vú em, da rắn hay đánh lộn dành con lắm :D :D :D