Cá Đĩa ở HAN thảm vậy sao?

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi DNT_designer, 12/12/05.

1. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Hôm nay đi học về em lượn qua mấy hàng cá ở Hàng Đậu, sau đó lên luôn Yên Phụ tìm mua Đĩa bột nhưng ko ngờ lại thảm vậy, ko bói đâu ra đàn nào :( Đến lúc về tạt qua 1 hàng cá nhỏ ở Ngô Thì Nhậm mua ít giun thì thấy có 1 đàn gần chục con Bồ Câu Đỏ cỡ ~đồng xu 5k nhưng cá ko đc khỏe mạnh lắm( vây cụp hết lại, trốn tiệt vào góc, đen người,mắt to nhưng người bé tẹo ) mà giá thì 110k/ cặp, tuy ko mắc lắm nhưng cá như vậy em ko dám vác về:-S
    Quả thật ở HAN kiếm đc ai bán Đĩa bột là cực hiếm, mà giống thì ko có nhiều để chọn...ai biết chỗ nào mách em với. Em đang định làm 1 đàn nhỏ nuôi vào bể rong :x

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bây giờ là mùa đông thời tiết ngoài HAN khá lạnh nên việc dưỡng cá dĩa cũng gặp nhiều khó khăn, tuy nhiên nếu đảm bảo được nhiệt độ ổn định khoảng 28 độ C thì vấn đề còn lại là cho ăn, quản lý chất lượng nước và theo dõi bệnh tật.

Last edited: 13/12/05
  3. fengshui_fishs

fengshui_fishs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @Dnt_designer : bạn xuống đầu phố Bạch Mai - HBT - Hà nội .Nhà anh Huy - tel 8638407.
    Liên lạc hỏi số nhà trước rồi đến . Tớ ở gần đó nhưng chẳng nhớ số nhà .
    Chúc bạn mua được chú cá như ý .

4. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Ông Huy 61 Bạch Mai. Toàn hàng lởm thôi. Mang tiếng là nuôi cá đĩa lâu năm nhưng cá xấu dã man. Làm bể thì phọt phẹt. Được cái là bóp khách quen tốt.

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354

ông đó nuôi sinh sản được à
    chắc bác bị bóp nhiều rồi
    nên có kinh nghiệm cho anh em:blushing:

6. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    @haituonglong,
    Mình thầy cá của Ông Huy đó cũng tạm được đấy chư, là 1 trong số rất ít chỗ có chất lượng ở HAN. Tất nhiên cũng còn tùy từng giai đoạn, thời điểm nào hắn đánh được hàng chất thì ok, còn gặp phải hàng lởm thì thua. Lâu rồi không qua, ko biết dạo này hàng họ thế nào, hình như kém đi nhiều thì phải, thấy bắt đầu chuyển sang bán tạp hóa ???
    Nhưng đúng là hắn chém đẹp lắm, nhất là với khách quen mà không tỉnh !
    @DNT,
    Bây giờ mà bạn đòi mua cá bột, lại đẹp và khoẻ nữa thì ....... , tớ xin vái cả nón :)) !

7. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    :) Mình nghĩ chỉ có người ép đẻ ra mới có cá bột bán thôi chứ chưa thấy hàng nào dám mua cá bột về nhốt để bán dần. Chắc là bạn DNT_designer gọi cá bột là cá hơi lớn, cá bột ở đây mọi người thường gọi là cá vừa tách bầy khoảng 18 ngày tuổi (tính từ lúc đẻ trứng).

8. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Ơ đúng rồi đấy ạ, chắc tại khái niệm ''cá bột'' với em nó hơi kỳ kỳ, tức là em muốn mua cá Đĩa còn bé bé ấy chứ nuôi cái loại vừa mở mắt ra thì em ko dám( hàng bán cá thì càng ko).
    Còn cái ông Huy thì em có qua rồi, cá thì tàm tạm nhưng ổng đúng là ''máy chém xích sắt'' đôi Đĩa Lam bé tẹo ông chém em 250k có chết người ko chứ:-S Ai có cao kiến gì hơn ko:(

9. fengshui_fishs

fengshui_fishs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @DNT_designer : Mua cá thì phải mặc cả như hàng tôm hàng cá chứ--Vừa mới nghe người ta đưa ra giá đề nghị đã kinh hồn rồi . Hi hi .
    Mình thấy đĩa Lam ở hàng cá thứ nhất chỗ Kim Liên đang bán với giá 150k/1 đôi cỡ 3 ngón tay . Ở đó người ta gọi là " xanh Đức " . Mời bạn ra tham khảo nhé .

10. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Tốt nhất không nên mua cá Lam, nhất là cá còn nhỏ, vào thời điểm này DNT ạ !

11. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Hik, em công nhận vào thời điểm rét mướt này tìm đc cá đẹp quả là ''bất khả thi'', em qua hàng cá ở Kim Liên rùi, giá thì OK nhưng đàn này em thấy ko có tương lai sống sót cho lắm.
    Chắc đành phải đợi qua Tết góp vốn đặt cá trong Sì Gòn mất:-S
    Mà ko hiểu 2 ông bà chủ tiệm nuôi cá La Hán kiểu gì nó ra cá Rô:eek:

12. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Ối giời ơi ngoài HAN mùa này mua Dĩa khó khăn vậy sao các bác?..kể ra em thế là sướng nhỉ, vì trong này mua thoải mái.....giá thì vô thiên lủng..nhưng mạnh mồm là mua được con đẹp giá phải chăng....:laughing: ....Thôi DNT chịu khó vậy nha.....sau Tết mà làm được chuyến vào đây tớ dẫn đi mua thoải mái...Lam nhỏ thì đầy, giá không cao, như tớ mua con 7cm nhà tớ chỉ 70k thôi...^^

13. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    DNT lên yên phụ đi
    trên đó LAM cỡ 7-8 cm 110/đôi

14. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Cám ơn mọi người giúp đỡ, em quyết định đợi sau Tết cho ấm áp sẽ đặt cá Đĩa tại Sì Gòn :) Lúc đó mọi người nhớ giúp đỡ em. Còn bây giờ nhờ Mod lock hộ cái topic ;)

15. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Các anh, các bác ơi, bây giờ ở HN đã có đĩa nhỏ chưa vậy, ở đâu bán cho em biết với!

16. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    các bác ở HN à..nếu muôn mua cá đĩa bột thì chỉ có nước vào mùa hè đi vô chợ mơ mà mua( may thì có, ngoài ra em ko biết thêm )..ở đó em thấy nhiều phết..lần gì đi xem có mấy con cỡ đồng xu 5k nhưng mà đen sì..chỉ thấy có vân 1 tý ..chả biết ra cái loại gì nữa..mà giá khoảng 15 hay 20k 1 con hay sao ý !!..chứ còn kiếm cá đĩa mùa đông ở Hn á..cái loại to còn khó nữa là mấy con bột bột trời lạnh họ sợ nhập cá về chết thì lỗ....hôm nọ đi chơi chợ Bưởi mang tiếng nhiều cá đĩa thế mà ko có con nào..hơ hơ..thật là buồn
    mà cho em hỏi mấy bác trong nam ơi..giá cá đĩa ở đó so với ngoài Hn chúng em có khác nhau nhiều ko ??