Cá đĩa_Thiếu hiểu biết và BÀI HỌC xót xa

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi iamcuong, 27/7/12.

1. iamcuong

iamcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Hic....Thân gửi các bác
    Hôm nay em lên đây, chia sẻ cùng các bác nỗi đau này

Chả là, nhà em nuôi 5 em cá đĩa. 4 con size 8, 1 con size 12. Đang yên đang lành thì không sao, nước 1 tháng vẫn trong vắt (do 2 tuần em lại cho 1 ống vi sinh vào)
    Nói chung là 5 em vẫy vùng trong cái bể 75cm ngon ơ.

Tự nhiên em to nhất đi ngoài phân trắng, sợi dài. Thế là em lặn lội đi mua men tiêu hóa, tiện thể qưo luôn gói vi sinh nữa

Chuyện đó đâu ai ngờ, hôm qua cho 1 thìa sữa chua men tiêu hóa vào bể, sáng nay ham hố, cho thêm 1 ít men vi sinh vào

Đến chiều, đang họp, thì con em gái báo nước đục ngàu. Em nghĩ cũng là chuyện bình thường...

Hic, ai ngờ, 7h chiều trên đường về, mưa gió, bị xòe 1 phát, rồi về đến nhà thì....

MÙI TANH nồng nặc. chạy vội vào ngó thì....5 xác cá đĩa + 3 xác thần tiên nổi lều phều..

Hic, em biết em sai vì đã cho trực tiếp men vi sinh vào bể.....để rồi trả cái giá quá đắt.

Các bác chú ý đừng như em nhé. Mong được đồng cảm.

Em cám ơn các bác

phongkutemc, locphan and ltdhong like this.
  2. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    nước đục ngầu nhớt nhớt chuyện bt tối thì nhìn 4 em cá đĩa ngắc ngoải đau lòng quá chuyện bt huhu cả chục con cá khác cũng hy sinh dọn bể cũng die luôn cứu đc 4 con sặc gấm đồng cảm bác chủ topic :(

3. iamcuong

Thích đã nhận:
    67
    Hic, kỳ thực là em cũng làm như hướng dẫn, cho đúng liều lượng. Tối qua trằn trọc băn khoăn nhớ chúng nó. Mong các bác trưởng lão vào comment cho em ít kinh nghiệm ạ

4. hoangqm

hoangqm Active Member

Thích đã nhận:
    29
    Chào bạn.
    Mình chẳng phải trưởng lão, và cũng bị khổ như bạn rồi nên có chút chia sẻ với bạn.
    - Men tiêu hóa bạn đừng nên cho vào bể, nếu cá bị phân trắng muốn chữa nhanh thì bạn bắt cá ra lấy ống xilanh phun vào miệng cá 1-2 giọt, vài lần là khỏi (cái này chữa nhanh nhưng phải thật khéo tay không thì rất dễ làm cá bị thương)- Nếu không làm cách trên thì bạn rắc men tiêu hóa vào tim bò sau đó xay nhuyễn và làm lạnh bẻ cho cá ăn. Liều lượng như hướng dẫn trên bao bì nhé.
    Còn men vi sinh mình toàn cho thẳng vào bể có sao đâu.
    À mình dùng cả 2 loại đều là của Mai Việt nhé 20K/gói.

phongkutemc thích bài này.
  5. Love-Discus

Love-Discus Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình nghĩ có thể do oxy trong bể của bạn yếu. Khi cho men vi sinh vào nếu bể ít vi sinh sẽ diễn ra quá trình tạo vi sinh khiến nước mờ mờ như có khói, quá trình này rất cần oxy mạnh -> Cá bạn bị chết vì thiếu Oxy chứ chưa hẳn do men vi sinh tương tác nhau.

iamcuong thích bài này.
  6. iamcuong

Thích đã nhận:
    67
    Dạ đúng ạ. Em chủ quan, hôm ấy lại không cắm sủi. ai ngờ bị dính thế này. Em cám ơn bác nhiều nhé