Cá đĩa trong hồ rong

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi pine765, 12/2/06.

1. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Bác nào có cả hai niềm đam mê một lúc cả cá đĩa và hồ rong vẫn có thể kết hợp với nhau với một phối cảnh không đến nỗi nào
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    xin lỗi, pine cho mình xem hình toàn cảnh của bể được không?
    SB thấy có cá trắng? Đẹp thật....nhưng phải nói là SB thấy nuôi cá Dĩa trong bể rong khó cực kì..thứ nhất là không dám cho ăn nhìu...thứ hai là rất khó tạo điều kiện tốt cho cả cây lẫn cá...mình đã nghe một số bác than rằng nuôi cá Lam trong bể khó làm cho nó xanh đẹp, và nuôi cá bồ câu khó tránh muối tiêu ít nhiều...vậy mà cá của bạn nuôi qua ảnh chụp, SB thấy rất khỏe và đẹp! đây là cá đã nuôi lâu hay vừa thả?
    nếu để ý kĩ một chút, góc này SB thấy khá nhìu anubias..nếu bạn đưa thêm một hình toàn cảnh thì tuyệt hơn, thấy được decord của bể, và sự kết hợp của cá và cây nữa:)

3. phat

phat New Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    em cũng có một hồ thủy cảnh và cá đĩa giống như bác nhưng nuôi ít hơn 2 con thôi một con marlboro và một con da rắn.Nhưng em khuyên bác không nên trồng quá nhiều cây sẽ dẫn đến việc cá sẽ dể mác bệnh vì trên người cá đĩa có một lớp chất nhờn dùng để bảo vệ cho các vi khuẩn không thể xâm nhập nếu bạn trồng nhiều cây quá lúc cá đĩa bơi ngang sẽ bị dính vào cây và như vậy sẽ dẫn đến việc lớp áo bảo vệ của cá sẽ không còn và như vậy sẽ dẫn đến việc cá dể bị mắc bệnh

Last edited: 13/2/06
  4. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Bể 1.5m này dã nuôi cá đĩa trong hồ rong đã hơn một năm rồi lượng cá đĩa khoảng hơn 20 em
    ngoài ra còn thần tiên bông rắn khoảng gần chục em ngoài ra còn các loại rồng thuỷ tinh và sóc đầu đỏ mật độ rất là dầy.nhưng bí quyết ỏ đây là chỉ nuôi những loại cây nào chịu được nhiệt độ cao khoảng 30 độ(ở miền bắc rất lạnh phải luôn dùng sưởi) như bạn SBD rất tinh mắt đã nhìn thấy.ngoài ra còn phải có một bể
    nước máy riêng để Clo bốc hơi hết mới thay vào bể 1 tuần thay nước 1 lần,cá rất chóng lớn.
    @SBD:mình chụp bằng điện thoại nên nó không thể hiện được hết bố cục có lẽ phải mua máy ảnh thôi .mình gửi thêm một kiểu nữa nhé.
    [​IMG][/URL][/IMG]
    và đây nữa
    [​IMG][/URL][/IMG]

Last edited: 13/2/06
  5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,985
    @pine765: bầy cá đĩa của anh trông khỏe và đẹp quá! cho em có 1 ý kiến bé tí thôi, vì anh decor bể bằng gỗ lũa và cây nên không ăn khớp với cái background hình san hô, theo em thì nên thay bằng hình gạch xếp lớp hoặc nền gì đó đơn giản hơn thì cây & cá sẽ nổi hơn.
    thân,

6. chihong123

chihong123 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ơi ! hình coi ko được . Bạn post lại đi cho mọi người cùng xem . Thân

7. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Em đã tìm cách gửi hình lại mấy lần mà không được mong các bác thông cảm nhé!

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,458
    Gửi qua http://reg.imageshack.us đi, cố gắng gửi lại lần nữa nhé, sau khi được mình sẽ sửa bài cho gọn lại

hphworkshop thích bài này.
  9. pine765

Thích đã nhận:
    21
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Được bác Tiến bày cách em post liền tù tì mấy ảnh để các bác xem nhé!

10. pine765

Thích đã nhận:
    21
    còn đây nữa em cho lên hết
    [​IMG][/URL][/IMG]

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    bác tậu cặp dĩa trắng ở đâu vậy, trông hơi đẹp đó bác. em nghĩ bác đã thích cá dĩa với bể dong thì dẹp hết mấy loại cá cỏ đi cho dễ chăm sóc cá đĩa.
    Bác cho mọi người xem 1 hình toàn cảnh bể đi bác

Last edited: 20/2/06
  12. thuyen_reco

thuyen_reco New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cho hỏi cá đĩa trắng mua ở đâu vậy? Em cũng đi xem mấy hiệu ở HAN như: Kim liên, Hàng Đậu, Thành công nhưng ở đó cá ít lắm nên khó chọn.
    Tuần trước em mua 2 chú đĩa về báo hại cả bầy thần tiên 6 con đã nuôi được mấy tháng lây nấm nên đi hết cả, phí quá.

13. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Cá đĩa trắng mình mua ở chợ cá cảnh tại Hải phòng đường Điện biên Phủ tại đầu bãi bóng.Nhưng mùa này bạn đừng đi mua cá đĩa chính chủ cá cũng không dám mua về chỉ còn hàng tồn nên ủ nhiều bệnh đợi đến mùa hè hãy mua rất nhiều cá khoẻ.