Cá Đĩa trong hồ Thủy Sinh

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Dũng MVP, 2/12/07.

1. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào tất cả các bác, sau 1 thời gian trồng cây và nuôi cá rút ra được chút kinh nghiệm nay muốn nâng lên một chút là chuyển sang nuôi cá Đĩa trong bể Thủy Sinh (có thêm kinh nghiệm nhưng cá Neon, Tam giác, Hồng nhung vẫn chết đều đặn), em thấy trong những hồ nuôi cá Đĩa hình như không sử dụng nền ADA mà chỉ dùng nền trơ và trồng rất ít cây, vậy nếu em nuôi cá Đĩa trong nền ADA thì cá sống được không, em định mua cả bầy về nuôi nhưng sợ chết hết thì phí, rất mong những ai rành về cá Đĩa chia sẽ kinh nghiệm như nuôi từ cá bột khoảng bao lớn thì có thể cho vào hồ Thủy sinh, điều kiện chăm loại đỏng đảnh này để em bổ sung cho hồ, cám ơn rất nhiều. Thân

2. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Dũng ui: cá đĩa nuôi trong hồ thủy sinh cũng được mà nhưng phải chọn loại thôi theo anh thì chỉ nuôi được cá đĩa lam thôi vì không bị lên tiêu còn mấy loài kia thì thường lên tiêu nhìn không được đẹp lắm (thủy sinh thì cần ánh sáng để cây sinh tồn và phát triển còn cá đỉa cần ít sáng nhiều sáng quá thì cá sẻ bị tiêu đó em ui) hồ em mà thả cá đĩa thì hơi bị đẹp đó Dũng ui nhưng mà phải từ từ cho nước trong hồ ổn định là ok mà. Ngồi ngay cái bàn đó chẹp chẹp nhìn đàn cá đĩa lượn qua lượn lại là nhất trên đời này rùi đó em ui, cảm thấy thế giới như từ từ giống đàn cá đĩa của mình thì thật là an lành đó em ui .

3. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Em chưa nuôi cá Đĩa số lượng lớn bao giờ nuôi trong hồ Thủy Sinh lại càng lo tại thấy nhiều hồ nuôi đẹp quá nên đua đòi vì Neon nó chết nhiều quá, em định nuôi mấy con loại rẻ trước lấy kinh nghiệm sau này nâng sau, anh Hoàng nói vậy em mừng rồi khi nào rảnh kiếm Bông xanh về nuôi, hồ em thiếu sáng vậy khỏi thêm đèn ha, mà sao qua đến bên này anh cũng còn chẹp chẹp là sao hihi. Ah cá bị tiêu là sao vậy anh Hoàng? Em thấy hình vài hồ khác nuôi nhiều loại khác nhau thì điều kiện như thế nào vậy? Thanks anh

4. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình đã từng nuôi cá đĩa-thủy sinh và rút ra kinh nghiệm là nếu không cẩn thận trong khâu chuẩn bị nước và kiểm tra chất lượng nước, ánh sáng thường xuyên thì sẽ bị 2 vấn đề rất cơ bản. Một là cá bị tiêu, nấm hoặc đen mình , hai là bể bị rêu nâu...nếu bạn không cho ăn thức ăn tươi thì tránh được rêu nâu nhưng cá không căng và đẹp :((

5. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Vậy yêu cầu của nước phải sạch hơn khi nuôi Neon, Tam giác, Hồng nhung nhiều đúng không, cho cá Đĩa ăn thức ăn công nghiệp (lâu lâu cho ăn tươi), khi cá bệnh phải tách riêng để trị đúng không, xấu chút hay rêu nâu thì không ngại lắm, kiểm tra nước thì dễ còn ánh sáng là sao mình không hiểu lắm, cho hỏi thêm là cá có nhạy cảm khi không vệ sinh thường xuyên hay hoảng sợ khi mình làm vệ sinh không, còn gì không nên làm với cá Đĩa nữa không? Thanks

6. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Gửi Dũng MVP đường link này để tham khảo:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=16247
    ngoài ra, bạn có thể vào mục cá Đĩa của thành viên để tham khảo thêm bể của TQT, Tung vpbank...
    Vì đây là cách chơi mới được áp dụng nên cũng không có nhiều kinh nghiệm. Đành phải tự làm tự rút kinh nghiệm thôi.
    Theo mình, bạn nên nuôi thử 2-3 cặp trước trong khoảng 3-6 tháng rồi sau đó hãy quyết định có nên nuôi nhiều trong bể TS hay không.
    Chào mừng bạn gia nhập nhóm "Nuôi cá Đĩa trong bể TS" :applause: :applause: :applause:

7. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Em chưa nuôi mà đã cho gia nhập nhóm rồi, thế thì ngày mai đi mua 2 cặp về thử, rất mong được giúp đỡ thêm nhiều về cá Đĩa trong bể Thủy Sinh. Oh thì ra Filipe Oliveira chủ nhân của bể có cây cổ thụ (em ngưỡng mộ bể này) nuôi cá Đĩa trong bể Thủy Sinh ah, thế thì có mục tiêu cố gắng rồi, cám ơn tất cả rất nhiều.

8. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang nuôi cá đĩa trong bể thủy sinh đây, cá sống khỏe mạnh ko vấn đề gì. Nền ko dùng phân, chỉ có sỏi ko. Sử dụng những loại cây cần ít sáng, ko cần phân, hiện tại chỉ có ráy buộc trên lũa và tiêu thảo cắm thẳng xuống sỏi :D chả biết có đúng là ko cần phân ko mà 2 tháng rồi mấy cây tiêu thảo vẫn sống khỏe. Chẳng biết mọi người thấy thế nào chứ em thấy nuôi cá mà cứ nuôi cả đàn 20, 30 con 1 lúc để trong bể không có gì nó cứ thế nào ý, như là nuôi công nghiệp, chả thấy đẹp gì. Nhưng thả vào bể cho thêm chút cây, lũa, sỏi, thêm 1 đôi mal, 1 đôi bạch tuyết chẳng hạn, nhìn con cá đẹp hẳn lên :D

9. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Rất đồng ý với Dạ Vũ , nuôi cá đĩa theo cách người sưu tập thì thường nuôi trong bể trống , không có các phụ kiện trang trí . Cách nuôi như vậy lại đem tới sự thuận lợi cho việc chăm sóc và họ đặc biệt chỉ chú ý tới giống loài , hình dáng và sự sung mãn của cá mà không chú ý tới những yếu tố mỹ quan khác và họ chỉ thích như thế thôi !
    Bên cạnh đó cũng có không ít người yêu thích cá đĩa và yêu thích luôn cả cây thủy sinh nên mong muốn kết hợp vẻ đẹp của hai thứ trong cùng một bể ! Sự kết hợp này đòi hỏi sự khéo léo cũng như kinh nghiệm đối với cả cá và cây thủy sinh ! Đó là một điều khó , nhưng chắc chắn là làm được nếu chọn đúng những loại cây ít đòi hỏi cộng với chế độ dinh dưỡng phù hợp cho cá . Điều đáng lưu ý là cá đĩa thì khó hơn các loại cá khác nhiều lắm !

10. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác truongthinh đã đồng tình với quan điểm :D Đây là bể cá đĩa của mình đây, chỉ cho thêm chút lũa đá và cây thôi, chẳng đáng bao nhiêu mình nghĩ chẳng ảnh hưởng gì đến cá cả, có để đá vào mới thấy cá đĩa cũng rất thích luồn lách, nhiều khi chúng nằm nghiêng mình hàng giờ trong cái hốc mình cố tình tạo ra trông ko được tự nhiên cho lắm :D ( nó cứ thích thế thôi, chẳng bệnh tật gì đâu :D ), hay cũng phải cho chúng có cái mà nấp khi sợ hãi chứ :D, đang định cắm thêm ít ráy vào đống đá bên phải.

11. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Chính vì bản thân cá Đĩa nuôi không đã khó hơn những loài cá khác nên em mới lo, nếu dùng nền trơ toàn sỏi thì đó cũng như là lớp lọc đáy có hệ vi sinh giúp hệ sinh thái hồ tốt hơn, những loại ráy điểm thêm vẫn sống được vì loại này cần ánh sáng vừa và dinh dưỡng thấp đặc biệt thích nghi mọi môi trường, cái khó là bể em đã Set nền ADA và trồng vài loại cây, nếu muốn bớt sáng thì nhổ hết cây đi chỉ chừa lại rêu thì không lo về ánh sáng nhưng ngại về lượng ADA quá nhiều có thể làm ngộ độc cá Đĩa và tuy hồ lớn nhưng nước rất mau dơ nếu thay nước 2 - 3 ngày/1 lần thì e không ổn, hồ đang dùng lọc tràn và sẽ bổ sung thêm lọc ngoài nhưng em nghĩ cũng không cải thiện mấy, chắc phải tham khảo thêm nhiều chứ chưa quyết định liền không thôi sẽ sai căn bản, ah cho em hỏi là lọc ngoài em để trên thành bể không sao chứ vì không có chổ để dưới đất hay là đặt làm lọc bằng kính cho tiện. Thanks

12. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nghe nói cá đĩa mà nuôi với các cá khác thì phát triển không tốt phải ko ạ :D

13. ducchinh

Thích đã nhận:
    12
    Bể của mình dài 1m và dùng 10kg ADA làm nền nuôi 8 con Đĩa hơn 1 năm nay chưa thấy con nào chết cả.
    Theo mình biết thì ADA là loại phân nhả chậm nên bạn Dũng khỏi lo, còn về ánh sáng thì bạn giảm lượng bóng còn 2/3 so với trồng TS trở xuống là ổn còn nếu không thì bạn có thể trồng các loại cây có khả năng vươn cao hoặc tán rộng như choi xoăn, đại bảo tháp v.v... để tạo bóng râm phía dưới là ổn ( không nhất thiết cứ phải dùng ráy hoặc những cây ít hấp thu dinh dưỡng) mặt khác các cây TS này có tác dụng hấp thụ nguồn phân cá tạo dinh dưỡng cho cây theo vòng tuần hoàn...nên lượng cây trồng là không hạn chế chỉ cần mình cảm thấy hợp lý là được, bạn đều đặn cách 3 ngày thay 50% nước trong bể là OK.
    Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng các bạn. Thân.

14. ducchinh

Thích đã nhận:
    12
    Nói chung, cá Đĩa có thể nuôi chung với cá Thần tiên, Neon, Phượng hoàng. Các loài khác được khuyến cáo là không nên nuôi chung

15. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn Ducchinh nhiều nha, như thế thì yên tâm nhiều hơn rồi, Dũng cũng nghĩ Tép đỏ hay Tép Ong đều sống tốt trong bể có nền ADA thì chắc cá Đĩa cũng làm tốt, xem như mọi chuyện đã được khắc phục nhưng về chuyện thay nước 50%/3 ngày thì hơi ban căng vì hồ này trên 500 lít, có lọc nào đủ tốt để 1 tuần thay nước 1 lần được không, định mua cái lọc Atman nhưng thấy nếu đặt cái lọc bằng kính dài 60cm x 40 x cao 15cm chắc cũng sạch, bể đã có sẵn lọc tràn nên không lo hệ vi sinh. Thanks

16. nhocnhit

nhocnhit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng nuôi cá dĩa, hình như cần cây sưởi, vậy rong có bị ảnh hưởng j2 kg vậy mấy huynh?? đệ cũng đang định làm một bể 600x500x300 nuôi 1 cặp cá dĩa với nền trồng toàn cỏ NMC

17. ngocphong

ngocphong Member

Thích đã nhận:
    0

Last edited by a moderator: 9/9/10
  18. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    chủ đề quá rời rạc.................
    Bạn nên củng cố thêm ít thông tin về cách nuôi, nhiệt độ....................để ae thích có thể học hỏi. Thân

19. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    các bác có biết địa chỉ nào ở HN mua cá đĩa rẻ ko ạ(nhỏ cũng được), em cũng khoái loài cá này lắm, mỗi tội .... dắt qúa.. :)

20. ngocphong

ngocphong Member

Thích đã nhận:
    0

Đây là hồ setup đầu tiên của mình.
    Thông số của hồ: kích thước 1.2 x 0.5 x 0.5 đèn 1.2m, không CO, lọc trong, máy sưởi nhiệt độ trung bình 25C.
    Hồ này trước kia mình nuôi cá đĩa, xau thời gian tìm hiểu trên 4U tự setup. Hồ này hoàn thành vào trước tết Nguyên đán 5 ngày. Chủ yếu là tập trung chăm cho đàn cá đĩa 10 con, kích thước trung bình 15cm nên nhiệt độ hơi cao. Trước kia nuôi cá đĩa không thì thay nước mỗi ngày một lần nhưng giờ thì 5 - 7 ngày mới thay nước một lần. Nói chung tình hình cá đĩa bình thường, mấy bữa trước thả đàn neon 30 hiện chỉ còn 3 con, hạt lựu và hoa lan th 10 con hiện còn 6.
    Tình hình hiện cũng được nhưng mà cây thì thấy không ổn lắm. Cây lên cao nhanh quá, một số bị thối ngang gốc, lúc nào cũng thấy trên mặt hồ có lá, cây úa, không biết nguyên nhân có phải là thiếu sáng và CO không?

Cây mình úa quá, đám cây bảo tháp cứ chết từ từ hết.
    Ngoài triệu chứng trên, Các bạn để ý thấy một số cây bị ốc ăn lá hết chỉ còn trơ lại cành. Không biết tại sao hồ mình sinh ốc quá chừng, không biết làm, chỉ biết bắt hằng ngày mà thôi.
    Hồ mình được cái là ráy cột vào lũa phát triển rất tốt và còn nở hoa nữa. Hoa nó màu trắng, chỉ hơi búp mà không nở hết ra. Nói chung hoa không đẹp lắm nhưng thấy cũng hay hay. Rêu đến nay mọc ra rất xanh tươi.

Last edited by a moderator: 9/9/10