Cá đĩa và bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi ninh1502, 2/9/07.

1. ninh1502

ninh1502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em mới mua 1 đôi cá đĩa. Trước nhà em đã có 1 bể thủy sinh bao gồm 2 đôi thần tiên, 1 đôi cá kiếm, 1 đôi cầu vồng xanh, 1 đôi chuột mỹ, 1 đôi cá tỳ bà đá Cá thần tiên của em khá to nhưng không hiểu tại sao vây nó cứ cụp vào trông rất xí ~X( . à quên em còn 1 con long vũ. con này nó cứ bám theo người cá đĩa, ko hiểu nó có hút hết chất nhờn của cá đĩa không? Con tỳ bà đá nó ăn rêu nhưng rêu nhà em mọc nhanh lắm ăn không kịp.Chắc là do em bật đèn nhiều quá? Bể nhà em là bể kiểu treo tường. khoảng 100 l nước. Với kích thước bể như vậy thì lượng cá như trên đã quá nhiều chưa? vì em đang định mua thêm cá đĩa nữa. Thanks!

2. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    bể của bạn như vậy ko tốt cho cá đĩa....
    1-bể treo tường là loại có bề dày mỏng ...cá thần tiên bơi còn khó khăn huống chi cá đĩa
    2- cá lông vũ bãm vào người cá đĩa ..làm cho cá stress, nhát và chậm lớn
    túm lại ....bạn nuôi cá đĩa con , cá đĩa còi thì đc chứ nuôi để cá to, lớn và khỏe mạnh thì khó đây

3. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    bác typoon bể treo tường khó nuôi lắm.....chú nên tham khảo trước khi nuôi cá dĩa loài cá này phải đòi hỏi rất kungfu

4. ninh1502

Thích đã nhận:
    3
    Bể nhà em dày 25cm cơ. Ko phải loại bể treo tường dày 12cm đâu. Nhưng cá đĩa nuôi thì khoảng mật độ thế nào thì vừa?

5. ninh1502

Thích đã nhận:
    3
    Cho em hỏi các bác ở Hà nội. Có chỗ nào bán thức ăn đông lạnh cho cá đĩa ko? Mua tảo để trộn vào thức ăn cho cá mua ở đâu?

6. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27

hồ bác như vậy nuôi mấy em kia còn khó lớn nói chi đến cá dĩa cần ko gian rộng để mau ăn chóng nhớn ^_^, bạn đừng mua thêm chi nữa ăn ở chật chội tội mấy ẻm lắm ^_^. Chúc bạn có hổ & cá đều đẹp

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    oh thế à,dĩa lớn tối đa cũng 25cm đấy bạn,nói 25 nhưng thục chất bên trong chừng 23-24 thui(trừ tấm kính ra),tốt nhất ko nên nui cá dĩa cái hồ đó,cá chậm lớn,chưa kể để cây um tùm thì làm sao cá bơi được,với cái hồ đó mình thấy họ thường nui cá bé như ali,bảy màu bình tích,kim,mún...cá thần tiên nui đã oải lắm rùi giờ còn thêm dĩa

8. ninh1502

Thích đã nhận:
    3
    Hic . . . hic. Toi em roài! Thích cá đĩa thế này làm sao đây?