cá đĩa và cá thần tiên có thể nuôi chung không?

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi hiep, 15/6/07.

1. hiep

hiep Guest

nhà em vẫn nuôi riêng thần tiên và cá đĩa nhưng không hiểu nếu nuôi chung chúng thì có sao không ?Mong nhận được sự góp ý của các anh chị em.

2. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    hiện tại mình đang nuôi 4 chú lam A, hôm kia mình định tập cá ăn thức ăn viên nhưng chúng không chịu ăn, vậy là mình nảy ra một sáng kiến là thả 2 ông tiên vân thạch vào (vì chúng ăn được thức ăn viên), với hi vọng cá dĩa sẽ học ăn theo, nhưng 4 tên ngoan cố tới cùng, mình cho chúng đói gần 2 ngày, sợ chung chết thì khốn, vậy là mình cho chung ăn một ít trùn chỉ vào. Vad bạn biết chuyện gì xảy ra không?. 2 con ông tiên dành ăn tới cùng, khi đã ăn no, chúng còn canh chừng không cho cá dĩa lại gần cục trùn......, hễ con nào lại là bị cắn tơi tả. đây chỉ là kinh nghiệm của mình thôi. hy vong bạn sẽ cân nhắc.

3. *hỏa_long*

*hỏa_long* Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thì nuôi chung chả sao cả, mình nuôi 4 con dĩa với 2 con thần tiên đâu có sao đâu,chắc cá dĩa nhìu hơn nên mấy con thần tiên 0 dám tranh dành đó

4. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Thần tiên dạn hơn cá dĩa, cá dĩa mới đưa lên hồ nhát lắm, cho vào một ít thần tiên tranh ăn làm cá dĩa đỡ nhát hơn. ngoài bạt cũng thế, thả chung thần tiên thường dắt đàn cá dĩa đi kiếm ăn trông vui vui, thần tiên cùng size thường dữ hơn cá dĩa, nên thả số lượng ít hơn cá dĩa.

5. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    bạn thả thần tiên vào nhớ coi kĩ coi chừng thần tiên bị nấm nhá, mình bị mấy lần rồi, tốt nhất là thả cá vàng vào cũng đẹp, chứ thần tiên nuôi sao thấy xấu quá không biết( nhất là sau khi chữa nấm), có gì sai mong các bác chữa nhé

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Cá thần tiên nuôi chung với cá dĩa cũng được chứ ko phải ko , nhưng thần tiên nhanh hơn , ăn khỏe hơn , tạp hơn , nên chúng dành hết thức ăn của cá dĩa ngay khi ta cho vào bể , Hơn nữa loại thần tiên này mang nhiều bệnh ngầm lắm , ta ko biết được , nên nuôi chung với cá dĩa sẽ ko được nhiều ý tán thành đâu bạn .

7. TaiOnline

TaiOnline New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thì nuôi chung chả sao cả, mình nuôi 4 con dĩa với 2 con thần tiên đâu có sao đâu,chắc cá dĩa nhìu hơn nên mấy con thần tiên 0 dám tranh dành đó

8. thanhhuan

thanhhuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhà bạn em,cá dĩa nui thần tiên ko sao,có điều thần tiên sung hơn cá dĩa,nó sẽ kích thích cá dĩa ăn,nui chung cũng đẹp,thường nui trongh hồ thuỷ sinh

9. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    tụi này khá hiền,thần tiên nui cũng khá giống dĩa,tức hay sốc nước, thức ăn,ph,t,khá giống nhau nên nui chung với nhau càng đẹp chứ sao,có điều số dĩa phải hơn thần tiên vì thần tiên có vẻ dạn hơn dĩa,nui đông dĩa ko sợ bị thần tiên ăn hiếp

10. huynhcongtri

huynhcongtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ,mình cũng cho 2 giogsống chung với nhau đâu có cvhuyện gì đâu

11. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng vậy có j đâu....
    Có đến 10 iem dĩa và 8 em thần tiên ... thêm 20 iem neon nữa.... Nhưng hiện tại neon còn có 12 con thôi :((

12. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thì giành ăn cắn lộn chứ sao bạn? Mặc dù đều cùng họ nhưng mà cá đĩa rất là nhát. Chưa kể lúc cá ông tiên bắt cặp đẻ sẽ rượt đánh cá đĩa đó. :devil:

13. huynhcongtri

huynhcongtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá dĩa là 1 loài cá tương đối ôn hòa nên có thể nuôi chung với các loài khác được hết

14. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình cũng nuôi chung cá đãi với thần tiên không gặp vấn đề gì, chúng còn tỏ ra rất thân thiện với nhau nữa hihi

15. LUANBOCAU

LUANBOCAU Banned

Thích đã nhận:
    0
    có thể nuôi chung được nhưng lúc mới nuôi cá thần tiên phải nhỏ hơn cá dỉa(dể chúng khỏi trang ăn ấy mà),nhưng độ chên lệch lớn nhỏ vừa thôi

16. LUANBOCAU

LUANBOCAU Banned

Thích đã nhận:
    0
    có thể nuôi chung được nhưng lúc mới nuôi cá thần tiên phải nhỏ hơn cá dỉa(dể chúng khỏi trang ăn ấy mà),nhưng độ chên lệch lớn nhỏ vừa thôi