Cá Đĩa Xanh của em !

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi manhto, 17/8/08.

1. manhto

manhto Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xanh này rất hiền, bơi chậm rãi và háu ăn, size 14.5 cm các bác nhận xét dùm nhé (em tậu hết 350k có đắt ko ạh:blushing:)

2. manhto

manhto Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình đây ạh .

3. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá bác mua tròn đẹp ghê, giá mà được mắt đỏ nữa thì tuyệt, chúc mừng nhé.
    Mỗi tội hình như vây bơi bị bó thì phải.

350 k thì ko đắt nếu bạn thích nó :D

Last edited: 18/8/08
  4. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá lam đẹp đấy nhưng sao mua có 1 em vậy nó buồn lắm đó nha tìm cho nó 1 em làm bạn tình nữa đi để nó trả công cho mấy bầy bột hihiihi.Chúc bạn có cá đẹp.

5. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Cobalt chứ ko phải cá lam đâu bạn. Mình còn vài em Cobalt kỳ cao :)

6. namcad

namcad Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cobalt và Lam phân biệt như thế nào hả mấy bác. Khác và giống nhau ở điểm nào zậy?
    Chỉ giúp em với, em mới chơi nên mù tịt cái giống này.

7. manhto

manhto Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như có mấy bài cũ hướng dẫn bạn lục lại thử xem

8. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như em nghe nói lam không có bông ngay mặt còn cobalt thì có bông ngay mặt, và em nghe nói nữa là cá cobalt là cá lai từ lam với bông xanh đó, ... không biết đúng nữa không vài lời

9. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cobalt là con cá màu lam nhưng mà đầu nó có hoa văn ( hình như là vậy )
    lam thì màu xanh toàn thân và co nhiều loại xanh trời đến xanh đậm.
    sai bỏ qua nha

10. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nay nói đúng wa đi đó chứ hihihihi.cá lam giá mắc hơn cobalt đó bạn nha.

11. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    # Chưa chắc đâu bạn ơi!
    Về cơ bản, cá Đĩa nếu là loại thị trường ưa chuộng thì trở nên dòng cá có giá trị, chỉ vậy thôi? Cá đẹp thì đối với trại, người ta vẫn giữ giống để cho lai tạo ra những dòng cá mới sau này mà thị trường đòi hỏi.

Cá đĩa Bồ Câu hạt lưu (xin tạm gọi là cá đời cũ), nhưng nếu nó đẹp toàn diện, từ ngoại hình cho đến sinh sản, thì giá cũng không rẻ? nếu những loại mới mà không đẹp thì giá trị chỉ do người bán tạo nên và người mua lầm tưởng ở điểm này?

Vài dòng tham khảo!

Ut9

12. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @ut9: Giá cả là do thị trường quyết định chứ không phải do một hay một vài người quyết định. Hãy bỏ qua những vấn đề cao siêu và hãy nhìn vào thực tế thị trường hiện nay, giá cá lam A cao hơn cobalt nhiều, không ai có thể chối cãi. Tất nhiên là so sánh ở 2 con cá có cùng hình dáng, màu sắc, kích thước ... chứ không thể so 1 con cá lành lặn và 1 con cá què quặt được. Bạn có đồng ý không ?

Last edited: 6/10/08
  13. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Hiên nay, giá thâu mua cá dĩa ở VietNam rất rẻ. Anh em nuôi cá dĩa cũng thấy bất mãn. Xin cho mình được hỏi có anh em nào biết cty vận chuyển nhanh mặc hàng cá cảnh sang nước ngoài nào ở VietNam có uy tín ko?

Thanks!

14. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Kitax: Tôi đồng ý nếu mọi người nói rõ nhận định khi đánh giá một loại cá Đĩa nào?
    Nếu mà nói chung chung thì tôi mới có nhận định như vậy.

Vậy anh cho tôi hỏi, con Lam và Cobalt con nào có trước?

Xin được học hỏi ở anh!

Ut9

15. huynhloc_78

huynhloc_78 Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình nghĩ chúng ta nên dừng cuộc thảo luận. Vì đây là nơi các thành viên đăng hình những chú cá yêu của mình cho mọi người chiêm ngưỡng chứ không phải bàn luận về giống cá.Nếu út hỏi Lam và Cobalt con nào có trước vậy tôi xin hỏi ut9 1 câu:" Trứng gà và con gà cái nào có trước đây " hihi.stop chủ đề ở đây các bạn nhé.chúc mọi người vui vẻ

16. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @ut9: Lam và cobalt con nào có trước Kitax không biết, nhưng điều Kitax biết chắc chắn là hiện nay, vào thời điểm này, cá lam A có giá hơn cobalt nhiều !

17. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Chào Huynhloc_78:

Xin chào thua em nhé!
    Anh bái phục em rồi? Em nói chuyện giống ADMIN đó.

Ut9

18. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thôi tôi cũng chào thua anh Kitax nhé!
    Nói ở đây thảo luận cùng anh, mất công có người ADMIN nào đấy chửi cho ut9 thì kỳ lắm.

Thật ra, tôi cũng chỉ muốn học nhiều ở mọi người hơn là nói theo quan điểm của riêng Ut9, nếu ai cũng nói chung chung như vậy thì những nguời mới học chơi cá Đĩa, người ta cứ mù cá, dốt cá và hơn nữa ... thời gian sẽ trả lời.

Ở đây còn có rất nhiều Cao thủ, tôi biết nhưng họ cũng không nói ra, chẳng qua là họ cho tôi dốt cá, cho nên họ không có trả lời tôi, mà đôi khi còn bắt bẻ tôi đó, có gi sai mong anh bỏ qua cho tôi.

Thân chào!
    Ut9

19. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @ut9: Có gì mà anh "than thân trách phận" ghê vậy? Kitax không biết lam & cobalt con nào có trước thì chỉ biết nói là không biết chứ biết nói sao giờ. Kitax và Ut9 đang thảo luận cụ thể là con lam & cobalt con nào mắc hơn mà, rất cụ thể mà. Đâu có thảo luận chung chung, đâu có nói ai dốt cá ai giỏi cá, ai cao thủ ai thấp thủ đâu, bạn đồng ý không? Còn mình post bài đúng luật của diễn đàn thì không admin hay mods nào xóa bài của mình đâu !

20. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Kitax:
    Vấn đề ở chỗ là bài viết của @Manhto, có rất nhiều bạn đã đặt câu hỏi về loại cá của @Manhto là loại nào, anh có thể đọc lại trang trước?
    Vấn đề phát sinh bắt đầu từ bài của Bauminhon, MinhHoang viết và bình luận về chủng loại cá, nhưng Bauminhon thì lại nói là giá trị của cá?
    Bản thân tôi cũng chơi cá Lam và Cobalt, rồi Beo cúc ... nói chung là những chủng loại cá Xanh, nhưng có đặc điểm khác nhau về bông, hoa văn. Cho nên, tôi cũng muốn đi tìm đâu là nguồn gốc sự thật về chủng loại của cá từ đâu?
    Tôi rất thích học, ai có bài giải thích nào thì tôi sẳn sàng trao đổi vả tỉm ra câu nói chung, và mọi người chấp nhận là được.
    Về vấn đề giá cả, tôi không phải là nhà kinh doanh cá, cho nên tôi mù giá lắm, không giám tranh luận với ai cả, mong anh bỏ qua cho tôi.
    Còn về phần than thân trách phận thì tôi là người như thế nào? có sao nói vậy, tôi dốt cá thì tôi nói tôi dốt cá, chứ có sao đâu, tôi dốt cho nên mới hỏi nhiều như vậy đấy.
    Về phần ADMIN, tôi nói ADMIN ở bài trước bài tôi nói với anh đó, kiểu ADMIN không này thì không tiến bộ được đâu? tôi hỏi thì ít ra, phải giải thích cho tôi hiểu chứ đâu có kiểu nói bắt bẻ, cái này dễ làm mất lòng anh em lắm đó?
    Bản thân tôi cũng làm công việc MOD cho một diễn đàn có liên quan đến Sinh Vật Cảnh, nhưng tôi có bao giờ dủng quyền hạn để lấn át ai bao giờ? vấn đề là trao đổi học tập để tiến bộ hơn.
    Tôi hỏi mà không ai giúp đỡ có phải là dấu nghề, bí kíp gì đó, đúng không?
    Vài lời trao đổi với anh!
    Ut9