Cá Đĩa

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi xxxbopy, 11/5/06.

1. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    :D :D :D
    Chào các bác!
    Cho em hỏi tý: Sao dạo này cá đĩa ở Hà nội im ắng quá, các bác làm sao để khuấy động lên đi chứ? Em muốn kiếm mấy đôi Malborro mà khó quá đi.
    Hì Hì hì.......
    #:-S

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Giá kể ngoài ha nội có vài bác bomgia share cá cho anh em thì phong trào "động" lắm nhỉ
    Cũng có nhiều người mới muốn chơi cá nhưng còn ít những địa chỉ cung cấp cá sạch (mà người mới mua phải cá bệnh thì toi rồi:D ). Đợt lâu rùi em hóng ngoài chợ Mơ có 1 huynh mới chơi mà hoành tráng lắm, đâu mua 1 lúc 3tr tiền cá đĩa về nhà được 4 hôm ra trình báo là tẻo hết roài:-S . Chủ quán lý luận đủ thứ nào do nuôi bằng nước máy (bị shock thì 1 ngày là tẻo roài;) ). Em khẳng định 100% cá bọn chợ MƠ nhiễm bệnh. Em cũng mua nhiều cá cỏ ở đó nhưng về phải kê toa bốc thuốc ngay mới sống nổi. Chứ các bác mua về mà cứ đổ ùm vào bể thì có ngày đi cả bể:sick:

3. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cá của em nó cứ làm sao ấy !! Toàn bơi dưới đáy, mà có vẻ yếu yếu !! Nó bị nấm, em đã cho 1 chút xanh metylen vào !! Ko biết thế nào !!!

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    hix#:-S . Cá bạn mới mua về bị nấm vây, thấy bạn bảo đã ngâm thuốc , tưởng gì chứ blue metylen sao trị dứt nấm vây được(mình thử trị cho cá chọi thì ok nhưng cá đĩa ko dám liều vì cá nhiễm nấm vây ra đi nhanh lắm). Tốt nhất ra hàng cá mua thuốc trị nấm chuyên dụng cho cá đĩa về ngâm thuốc như hướng dẫn trên bao bì, cắm sưởi 30 độ (ban đêm trời hơi lạnh). Chữa nhanh lên nhé

5. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    nó bán cho em túi thuốc bột vàng của China !! Bảo rút 1/2 nc ( bể nhà em là 350lit ) rồi cho hết gói 50g vào !! ko biết có hiệu quả ko anh !!

6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hix thuốc đó cũng được nhưng mà liều lượng sai bét hết rồi. Nghe lời bọn bán cá làm gì, sao ko đọc hướng dẫn gói đó 5g (ko phải 50g) dùng cho 300-500 lít nước. Hix cậu mạnh tay quá rồi.
    Thêm 1 ví dụ nữa để lần sau đừng tin bọn bán cá nhé : cái bọn ở chợ Mơ mình đi mua giun nó còn lấy nước ở bể vừa ngâm cá bệnh (có màu vàng nó rút ra cái chậu rồi:-S ) cho vào túi giun cho mình:angry:~~~~~~> lúc nào nó cũng chỉ muốn cá mình đi sớm roài ra mua cho nó mau giầu

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    chợ mơ bán cá nhốn nháo nhất trần đời..ai muốn mua cá vàng giống cá chép giống cá chọi bé rẻ thì ra đó chiến ko thì nói thật nhìn mấy hàng cá đó đã thấy ko sạch sẽ gì rùi..lần gì thấy có hàng có 1 con đĩa xanh size 8cm mà nuôi chung phải đến 30 con đủ các thể loại..cá hổ lốn thế thì ko nhiếm bệnh hơi phí..mà nếu mua cá về cũng kiếm 1 viên thuốc bỏ vào coi như diệt trùng trước ..cẩn thận mà chắc ăn ko có cá phát bệnh ra dễ tỏi lắm !!

8. caconboilonton

caconboilonton Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay tớ ra chợ Mơ thấy bể cá đĩa của họ tệ quá, nấm trầm trọng. Nếu ai chưa có kinh nghiệm mà mua về thì toi cả bể là lẽ đương nhiên.Tớ cung bị như vậy mấy lần rồi, đau lắm. Thành thật chia buồn cùng các bác .

9. thanglvietvnt

thanglvietvnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    HEHEHEE
    Chào cả nhà.
    Mình mua cá ở chợ mơ rồi.
    Tất cả nhưng điểm các bạn nói đều đúng cả.
    Mình có ý kiến thế này nhé:
    Thực ra họ lấy cá về là khỏe, nhưng họ giữ cá thì không được tôt đâu.
    Vậy nên bạn muốn mua được cá rẻ mà tốt ở chợ mơ thi phải đợi xem lúc nào họ mới đi lấy cá về là mình bắt luôn, như vậy thi bạn cung không lo lắng cho con cá mà bạn mua đâu.
    Bạn có thể hỏi chủ cửa hàng hôm nào đi lấy cá mới thì hôm đó bạn ra là ok.

10. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    hì hì..nhiều khi hỏi chủ hàng hôm nào lấy cá...họ kêu là ừh thì thỉnh thoảng lại lấy..cứ ngày nào cũng qua đi thì ???? chết chửa
    nói chung là lấy cá mới về là ổn nhất rùi..nhưng lại gặp vấn đề về thức ăn cá..chủ hàng cũng chưa biết cá ăn gì..=> mua về cá ko ăn thì ôi toi đời..
    thứ tiếp theo đó là..khi mua cá nên bảo chủ hàng cho cá ăn để bắt các con cá khỏe ..tranh ăn mạnh..thế cá mới về chưa ăn thì giải quyết ra sao đây ???
    nói chung là chọn cá hàng 50% kinh nhiệm , 50% do may mắn !! hiiii ko biết thế có đúng ko ạ ??

Last edited: 17/5/06
  11. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    cá của em khỏe rồi !! nhưng chẳng thấy nó ăn j cả nhưng vẫn thấy khỏe !! Em mua loại thức ăn chuyên cho cá Đĩa, thả mấy hạt vào ko thấy ăn !! Ko biết nó có ăn hay ko nứa !!

12. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Trời mua cũng khá lâu rồi mà vẫn chưa ăn gì. Nó ko ăn hay ngậm thức ăn rồi nhả ra.
    Nếu nó ko ăn thì thả ít cá con hoặc bọ gậy vào
    Nếu nó ngậm thức ăn rồi nhả ra thì phải thay đổi khẩu vị đến khi đúng thì thôi

13. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    em thử tất rồi anh ạ !! Nhưng chẳng thấy si nhê j cả !! :( Nhưng bọn nó vẫn khỏe, thế mới lạ !

14. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    em cũng có 1 con đĩa 2 tuần chưa ăn gì..mầu nó vẫn tươi vây kì vẫn cưng nhưng có điều ngay cả đớp viên thức ăn nó cũng ko buồn ngó ngàng..lo quá đi mất..huuuuuu..chi giun vào nó cũng chả ăn mới đau chứ

15. luat-rung

luat-rung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho thật ít trùn chỉ sau khi đã rửa thật sạch vào cho nó ăn. Hạn chế lại gần hồ nhé !
    Tắt hết điện & đừng ngó ngàng gì tới nó , vài giờ kiểm tra một lần xem cục trùn chỉ có nhỏ đi không.
    Nhiệt độ nước cần tăng lên một tí.....tiếp tục chờ...nó chẳng tẻo đâu mà sợ ! Thân.~X(

16. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Các bác ơi, Lam A bị mấy vệt trắng (hình như là bị nấm vậy) thì chữa có dễ k? Nếu mà định mua thì có nên mua nữa k, các bác tư vân hộ em với!

17. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    hahaha bọn cá của em ăn rùi !! Sáng đi học bỏ máy viên thứac ăn vào !! Chiều về hết luôn !! có lẽ nó nhát nên chưa dám ăn trc' mặt người, mong 1-2 tuần nữa hết nhát nhìn lúc cho nó ăn mới thú !!

18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hờ hờ, bác cứ uống thuốc liều đi rồi mua. Mà nếu chết coi như đóng tiền học phí (học làm cá chết):applause: Em toàn mua cá chớm nhiễm bệnh(hình như cũng chẳng ở đâu có cá sạch~X( ) về nuôi được nhưng mất mấy ngày đêm quên ăn ngày quên ngủ#:-S

19. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    đúng là chơi cá mới đầu như đóng học phí thật..ai may mắn và cẩn thận thì đóng ít...ai ko cẩn thận..đóng học phí nhiều..dần dà thì mới có thể có kinh nghiệm được,,kinh ngiệm xương máu của bản thân mới là cá kinh nghiệm cốt lõi đi theo bảo thân mình hết cuộc đời..nhiều khi nghe người khác bầy cách này cách nọ chưa chắc đã hiệu quả..hì hì..chúc mọi người sẽ có cá đẹp , khoẻ!!

20. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Nói vậy chứ, nguy hiểm lắm, dại gì. Bác Anh Hung908 có chôc nào chỉ em với!