Cá đột tử! Bệnh bí hiểm! Xin giúp!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cuongsgp, 20/10/06.

1. cuongsgp

cuongsgp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân chào các bạn trong Diễn đàn
    Mình có làm cho bạn gái một cóng thủy tinh (bồn thủy tinh tròn thường bán ở các tiệm cá) để nuôi các loại cá sau: 6 tứ vân (sêcan), 4 cánh buồm, 2 sặc. Đường kính cóng khoảng 3 tấc. Mình không sử dụng lọc được, chỉ cho một sủi oxy thôi. Đáy bể trải rất nhiều sỏi (khoảng 1/4 chiều cao cóng), đầu sủi mình đặt dưới đáy cóng và nhét bên trong một rổ nhựa nhỏ có nhiều lỗ và vùi trong sỏi (mình muốn nuôi vi sinh sẽ sống trong các khe sỏi vì mình thấy trên diễn đàn bảo rằng vi sinh làm cho nước trong và ăn hết thức ăn thừa). Ngoài ra, mình còn trồng khoảng 5 nhánh rong và thả bèo ở trên (hơi rối và tham há:))!!!). Thời gian khoảng 3 tháng đầu cá bơi lội tung tăng, nước trong vắt mà không cần lọc (mình thay nước 1 lần/ tuần, mỗi lần thay 60->70% nước rồi bù bằng nước máy đã lắng sẵn trong lu và chỉ cho ăn thức ăn khô, chỉ cho ăn lăng quăng 1 lần/tháng. Thức ăn khô cũng cho ăn vừa fải, 2 lần ngày vào 12h trưa và 12h đêm vì bạn gái mình thích thế mặc dù mình nghĩ chỉ cần cho ăn 1 cử ngày là ok rồi). Bạn gái mình thích lắm vì cóng nhỏ mà có võ, cá khỏe đẹp phây phây! Vậy mà chỉ trong vòng 1 tháng rưỡi nay đã có 3 chú cá ra đi (cách đây 1 tháng là chú sêcan, sặc ra đi cách đây 3 ngày và chỉ cách 1 ngày sau là chú cánh buồm), khi ra đi tất cả đều có chung 1 triệu chứng là bơi đứng một chỗ rồi dần dần không định hướng, bụng có vẻ hơi to (thật ra mình không chắc lắm vì thấy cũng không có sự khác biệt lắm với những chú cá khoẻ), bơi ngửa rồi chết lả dần, khi chết cá cũng nổi trên mặt nước. Bệnh chỉ phát ra 1 ngày là cá chết. Kiểm tra kĩ bề ngoài không thấy có triệu chứng xù vảy, sây xát hay nấm mốc chi hết! Mình không biết có phải là bị chứng trướng bụng do ăn uống không tiêu không? Có thể là do thức ăn khô dzỏm không các bạn (mình cho ăn loại phổ thông màu đỏ, hạt nhỏ)? Hoặc mình nghĩ có thể do môi trường nước không tốt vì mặt dù mình thay nước đều đặn nhưng không thể hút sạch những cặn bẩn lắng đọng chìm lẫn vào trong lớp sỏi dày. Mấy ngày nay nghe bạn gái điện thoại mà thương quá & xót ruột wá (cả người lẫn cá luôn :blushing: ). Vậy xin được kêu gọi cao kiến của các bạn trong Diễn đàn hội chẩn định bệnh và cách chữa trị, phòng tránh nhá. Mình rất muốn cứu sinh mạng của những chú cá còn lại. Các bạn giúp mình nha! Chân thành cảm ơn!!!

2. hainam74

hainam74 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nuôi toàn cá dễ nuôi mà chết được,theo mình nghĩ thì nước của bạn có vấn đề rồi, vệ sinh toàn bộ cóng của bạn. khi thay nước nhớ cho 1 ít muối vào. mà bạn cho ăn như vậy đâu có đúng, ngày ăn 2 lần vào sáng và chiều còn đến 12h đêm thì chúng nó đi ngủ hết rồi làm sao ăn hết được như vậy nhanh bẩn nước lắm. chúc bạn có đàn cá khỏe

3. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Xem xong bài của bạn,KKK xin đuợc phép có vài ý như vầy,có thể không chính xác hoàn toàn,nhưng bạn cũng có thể xem qua.
    Số lượng:
    Cóng cho dù có đuờng kính 3 tấc,nhưng với số lượng cá 12 con và rong rêu thì cũng không hẳn đã thoải mái cho cá,đặc biệt là với những loài hay đi theo bầy,cần khoãng không gian rộng rãi(như secan),cá cũng bị stress đó bạn ơi,và khi bị ức chế thì cá rất dễ sinh bệnh.
    Chất lượng:
    Sỏi trải nền sẽ giúp bể cá trông tự nhiên hơn,đẹp hơn,pH nuớc cũng phần nào ổn định hơn,tạo điều kiện cho hệ vi sinh(vi khuẩn yếm khí) sống và phát triễn dễ dàng hơn,vi sinh thì có mặt khắp nơi trong bể cá,nhưng tập trung nhiều nhất là ở lớp sỏi ở đáy,vi sinh thì có loại có lợi và cũng có loại gây hại cho cá.Theo KKK đuợc biết thì lớp sỏi nền cần phải có những khoãng trống thích hợp,hoặc phải có dòng nước lưu thông,để cung cấp đủ oxy cho sự sống của vi sinh,đó là lý do các hồ thủy sinh hay thường cho thêm 1 lớp nham thạch vào giữa,còn hệ thống lọc đáy thì phải có lớp vĩ nhựa để dòng nuớc chảy bên dưới.Nếu ko đủ oxy,hệ vi sinh sẽ chết dần,nuớc sẽ rất mau đục,cá cũng bị ảnh hưởng ngay.
    Đối với loại cóng tròn như của Cuongsgp thì nếu chỉ rãi sỏi không thôi thì e chưa đáp ứng được(đầu sủi oxy ở đây chỉ có tác dụng phá vỡ các liên bề mặt,tạo sự thông thoáng cho mặt nuớc mà thôi).
    Cho nên có thể thời gian đầu sỏi còn sạch,cá còn khỏe nên ko có vấn đề gì,nhưng vài tháng sau,các chất cặn bả,chất thải tích tụ trong lớp sỏi vuợt quá ngưỡng an toàn,lúc đó cá mới có vấn đề.
    Không ngoại trừ nguyên nhân từ thức ăn,và các yếu tố ngoại cảnh khách quan khác bạn nhé.
    Hướng giải quyết:
    Ý của KKK là lấy lại một phần nước cũ trong cóng,cho tạm thời sang một bể hoặc xô nuớc khác cùng với cá,rữa sạch số sỏi,đặt một hoặc 2 vĩ nhựa(có bán ở các tiệm cá) xuống đáy(mục đích tạo khoảng trống bên dưới sỏi),sau đó mới cho sỏi đã rữa sạch vào,châm thêm luợng nuớc bổ sung,cũng có thể giữ lại vài cọng rong cho đàn cá,vẫn để sủi oxy(mức nhỏ thôi nhé).Hạn chế số lượng cá,nếu thích nuôi nhiều loài thì nên chọn các loài cùng họ,cùng kiểu ăn,kiểu bơi...và nhớ thay nuớc định kỳ.
    Trên đây chỉ là vài ý kiến riêng của KKK,chúc bạn thành công,và ko phải xót xa nữa,keke.

Last edited: 20/10/06
  4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bạn thả sỏi màu hay sỏi thường thế....Nếu sỏi màu thì nên thay toàn bộ đi và cũng làm theo cách KKK đã chỉ bạn nhé.....

5. cuongsgp

cuongsgp New Member

Thích đã nhận:
    0
    To Hainam 74: Cảm ơn bạn! Mình cũng đã dự tính trước điều kiện trong cóng là cực kỳ khó cho cá nên mới chọn mua toàn là mấy chú cá "lựu đạn". Mình nghĩ cho thêm muối cũng tốt nhưng vì nghĩ cóng nhỏ quá nên có lẽ không cần. Có thể bạn đúng về vấn đề cho ăn lúc 12h khuya, mình cực lực phản đối nhưng không can thiệp được vì "cô ấy" nói là "nhìn tụi cá bu lại đòi ăn thấy tội tội". Chắc kỳ này in bài viết của bạn cho xem thì "người ta" sẽ tin mình. OK, mình sẽ thử cho ăn đúng giờ xem sao!!!

To KKK: rất cảm ơn và đánh giá cao bạn về vấn đề stress của cá. Mình đã chưa từng nghĩ về vấn đề này. Thật ra mình cũng có lo lắng về lượng chất bẩn lắng đọng lâu ngày trong lớp sỏi dưới đáy cóng nhưng mình tin rằng vi sinh có thể giải quyết (mình tuyệt đối chưa từng vệ sinh lớp sỏi này mỗi lần thay nước từ khi "khai trương" cóng cá tới giờ :))!) và ngoài ra trong bể còn có cả một đống ốc nho nhỏ nữa mà (có lẽ trứng óc có sẵn trong rong mình trồng trong cóng). Có lẽ giải pháp trước mắt là đi theo hướng giải quyết của bạn + tạm thời bỏ sạch lớp sỏi hoặc giảm số lượng sỏi rồi "wait & see + God bless!" :). À, bạn có nghĩ là cá mình ăn nhầm ốc rồi mắc nghẹn không há? :)

To Sơn Q4: Hì hì, bạn Sơn Q4 là chuyên gia cá La Hán mà cũng quan tâm đến đàn cá "nhãi nhép" (cả nghĩa bóng & đen luôn!) thì thiệt tình mình quá đa tạ! Bạn có lẽ có kinh nghiệm về trường hợp này rồi thì phải vì có đến 35% sỏi trong cóng là sỏi màu đó! mà thật ra thì nhìn sỏi này giống đá quay (sỏi nhân tạo) hơn là sỏi tự nhiên. Thật ra thì mình không rành lắm! Vậy bạn cho hỏi là sỏi màu hay nhân tạo thì có vấn đề gì vậy?

To all: Các bạn ơi, vẫn còn một thắc mắc lớn! Có phải cá mình đều bị trướng bụng khó tiêu mà chết không vậy? Mình không nghĩ là có bệnh truyền nhiễm đâu vì không hề có nấm mà. Dù gì cũng rất cảm ơn các bạn đã quan tâm!!!

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Trước khi mình chơi la hán mình có hẳn 1 cái 80x40x50 chỉ nuôi toàn cá nấu lẩu thui ( Cá chép)
    Sau này mới qua cá màu và cuối cùng là LAHAN.
    Sỏi màu về lâu dài làm mất tính ổn định của nước...đúnh như bạn nói , nó là đá quay chứ k là sỏi...