Cá đột tử..!!!

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi typoon, 10/8/07.

1. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    ae ơi trong đàn của mình mới hôm qua bị chết em cá đĩa xanh đức 7-8cm ko hiêu nguyên nhân.....đâu tiên là buổi tối hôm trc tự dưng thấy cá thâm lại, bỏ ăn , thỉnh thoảng lại bơi lên mặt nước ngáp ngáp...mình đã tách ra và để cá vào bể nhỏ hơn( may lọc máy sủi đầy đủ).....sáng hôm sau tình trạng càng tồi tệ hơn ....cá đen xẫm lại và nằm ngang trên đáy hồ......đến trưa đi làm về thì cá đã thăng thiên....:crying: từ khi phát hiện đến khi hi sinh chưa đầy 1 ngày( trc đó cá hoàn toàn khỏe mạnh bạo dạn, ăn khỏe)...tại sao nhỉ...ai biết chỉ dùm

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Thằng nay bị sì trét . bị bọn cá to đàn áp lâu ngày it ăn ít ngủ . yếu gặp mấy hôm vừa rồi trời oi ả ( độ ẩm ) cao . thế là nhiễm bệnh ==> tèo thôi
    nhiều khả năng chú bị viêm mang cấp do ầu khuần .
    chết mà đen người do chết ngạt đấy pà con ơi
    chú ý mấy hôm thời tiết oi ả ko cho ăn nhiều nha
    chia puồn cùng typoon nhé

3. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    bị con đầu bò nó đánh rồi thắng ơi,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

4. tuanhai84

tuanhai84 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    con da beo nhà em cũng gặp trường hợp tương tự như anh typoon ...hu hu. em đang định hỏi mọi người cách chữa trị.hiện giờ em đã tách nó ra ngoài bể riêng rồi, lọc và sủi đầy đủ.ai giúp em với em không muốn nó thăng như cá nhà anh typoon đâu.hu hu

5. KingDemon

KingDemon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bữa nay trời bão, thời tiết lạnh lên coi chừng cá bị lạnh quá mới chết đó

6. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    ngâm kháng sinh liều cao sau 3 tiếng thả lại vào bể cũ
    thường kháng sinh tồn tại trong nước 3 - 5 tiếng . sau thơi gian đó cá ngâm trong nước tinh bột mỳ =)) =)) =)) đấy chinh là lý do cá mau đi nhanh là vậy

7. tuanhai84

tuanhai84 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    ai đó giúp em đi...........em không muốn nó thăng thiên đâu.......

8. tuanhai84

tuanhai84 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    anh havaten nói gi em không hiểu "sau thơi gian đó cá ngâm trong nước tinh bột mỳ đấy chinh là lý do cá mau đi nhanh là vậy". giúp em với anh hovaten ơi......

9. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    khi kháng sinh hết công dụng . trong nước bột mỳ sẽ làm hỏng nôi trường nước
    các loại kháng sinh thuộc dạng viên nang . bột kháng sinh + bột mỳ ==> dập thành thuốc viên

10. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trong kháng sinh có tá dược và hoạt chất (là thuốc chính có tác dụng tiêu diệt tác nhân gây bệnh). Mỗi kháng sinh đều có thời gian bán hủy, khi đến thồi gian bán hủy thì bổ sung thêm thuốc vào. Sau khi cho thuốc vài lần, cỡ 4 - 5 lần thì sẽ đạt nồng độ thuốc ổn định.

11. tuanhai84

tuanhai84 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    uầy.giờ em mới biết thuốc kháng sinh làm từ bột mỳ :D.vậy em ngâm cá khoảng 6 tiếng rồi vớt ra cho vào bể hay là thay nước ngâm tiếp vậy?em là lính mới nên có nhiều chuyện không rõ xin lỗi mọi người nha

12. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    cho vào lại bể chứ sao . tất nhiên chất lượng nước phải kha khá một chút . chú ý nhiệt độ nước ko nên quá 30 độ . ở nhiệt độ cao oxy bị thất thoát => cá ngạt
    chơi cá một thời gian rồi quen với chuyện cá sống , chết và đổi cá.....như thay quần áo ấy mà =)) =)) :laughing:

13. tuanhai84

tuanhai84 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cảm ơn bác hanoten,cảm ơn mọi người."giờ thì em đã hiểu thuốc kháng sinh là như thế nào rồi":D .

14. lylongngu

lylongngu Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bạn ,mình ở hcm, có ít kinh nghiệm không biết có áp dụng được ở chổ các bạn không.Cá đen mình,ngoi lên măt nước để thở đó là do 2 loại trùng:quả dưa và bánh xe.Khi cá xuất hiện các triệu trứng như các bạn nói thi bênh cạnh đó có thể đồng hành(tùy môi trường nước) là bệnh xuất huyết và viêm ruột(làm cá chết rất nhanh).vì vậy,khi phát hiện bệnh, bạn đừng vội cách ly cá bệnh(vì bắt cá bệnh ra,trong hồ vẫn còn mầm bệnh sẻ lây cho các con còn lại),bạn đừng thay nước,cho vào hồ muối với nồng độ 300g/100l nước đồng thời cắm sưởi cho nc ấm lên (32ĐỘ),24h sau bạn thay 1/2 nước và cho vào lượng muối =1/2 lượng ban đầu,làm liên tục 3,4 này(bệnh nhẹ).Nếu nặng hơn thì ngày hôm sau(ngày t2 khi đã cho muối) bạn nên kết hợp thêm thuốc trị nấm ,đường ruột(nếu bụng cá to,đầy hơi0, các loại thuốc này có bán ở tiệm cá.Bạn nên hạn chế kháng sinh(cực chẳng đã mới dùng) vì không tôt sau này nếu cá đó bạn chọn làm giống.Chúc thành công.

15. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    cám ơn bạn nhưng đường ruột và nấm thì phần lớn các thành viên có thâm niên trên diễn đàn khả dĩ đều có thể chữa đc....còn đột tử vơi tốc độ chóng mặt nhủ vầy e nghiêng về giả thuyết vỡ bong bóng của bác hò văn tèn nhiều hơn....nhưng vẫn ko hiểu nguyên nhan tại sao 1 con cá khỏe mạnh(nươc hồ ko thay...ko thể bị sôc) lại có thể ra đi nhanh thế

16. Cabongvang

Cabongvang Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của em cũng bị đột tử y như vậy nè,mong các bro cứu giúp, em la người mới vào nghề, cá mà chết thì tiêc lắm lắm.

17. cavaem

cavaem Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các pak
    cách chữa thì các pak khac cũng chỉ rồi
    mình cũng xin góp vài ý kiến
    chữa bệnh:
    quan trong nhất vẫn là nước. phơi nước qua đêm rồi pak thay 1/2 nước >>cải thiện chất lượng nước. nhiệt độ 30-32. ph dưới 7. rồi áp dụng các cách chữa bệnh cho cá: thuốc, muối...hôm sau thay 1/2 nước tiếp, vài ngày như thế.
    Tốt nhất là phòng bệnh cho cá:
    nước vẫn là chính. nhiệt độ và ph ổn định. 2-3 ngày thay nước đã phơi qua đêm. nhớ lau hồ và cọ rửa tất cả vật dụng trong hồ kể cả máy lọc+hộp lọc+thay bông lọc.... cá sẽ khoẻ, không bệnh, chứ bệnh rồi thì ...suốt ngày chữa, chậm lớn. Đừng sợ và đừng ngại thay nước nhiều cá yếu. khi cá lớn và khỏe rồi thì 3-4 ngày thay cũng đc nhưng vẫn lau hồ và cọ rửa tất cả vật dụng, thay bông lọc hàng ngày. Thế là cá chỉ việc ăn và lớn.
    Có 1 kinh nghiệm mình đc biết: trại cá họ thay mỗi ngày, cá mau lớn, cho ăn tim bò xay (mau dzơ nước) cũng k sao. Nước để thay đã phơi qua đêm.
    Mình nuôi ở nhà ít thay nước thì nên: thức ăn ít dzơ, lau chùi+thay bông lọc/ngày
    chút ít kinh nghiệm cá nhân
    mong các pak chỉ giáo thêm
    chúc cá pak khỏe chỉ lo ăn k lo bệnh
    thx

18. cavaem

cavaem Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các pak
    cách chữa thì các pak khac cũng chỉ rồi
    mình cũng xin góp vài ý kiến
    chữa bệnh:
    quan trong nhất vẫn là nước. phơi nước qua đêm rồi pak thay 1/2 nước >>cải thiện chất lượng nước. nhiệt độ 30-32. ph dưới 7. rồi áp dụng các cách chữa bệnh cho cá: thuốc, muối...hôm sau thay 1/2 nước tiếp, vài ngày như thế.
    Tốt nhất là phòng bệnh cho cá:
    nước vẫn là chính. nhiệt độ và ph ổn định. 2-3 ngày thay nước đã phơi qua đêm. nhớ lau hồ và cọ rửa tất cả vật dụng trong hồ kể cả máy lọc+hộp lọc+thay bông lọc.... cá sẽ khoẻ, không bệnh, chứ bệnh rồi thì ...suốt ngày chữa, chậm lớn. Đừng sợ và đừng ngại thay nước nhiều cá yếu. khi cá lớn và khỏe rồi thì 3-4 ngày thay cũng đc nhưng vẫn lau hồ và cọ rửa tất cả vật dụng, thay bông lọc hàng ngày. Thế là cá chỉ việc ăn và lớn.
    Có 1 kinh nghiệm mình đc biết: trại cá họ thay mỗi ngày, cá mau lớn, cho ăn tim bò xay (mau dzơ nước) cũng k sao. Nước để thay đã phơi qua đêm.
    Mình nuôi ở nhà ít thay nước thì nên: thức ăn ít dzơ, lau chùi+thay bông lọc/ngày
    chút ít kinh nghiệm cá nhân
    mong các pak chỉ giáo thêm
    chúc cá pak khỏe chỉ lo ăn k lo bệnh
    thx

19. minhchis

minhchis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi, các bác cao thủ
    Mình có con malboro , ngược lại không ăn, không đi phân cả tháng trời, vây kỳ vẫn bung ra đầy đủ,trị nấm đường ruột vần không thấy khả quan nay ốm lòi xương mà không chết, mới vớt ra bỏ đi sợ lây sang con khác, không biết nó bị gì nũa, mong cac cao thủ chỉ dẫn ~X(

20. Cabongvang

Cabongvang Member

Thích đã nhận:
    0
    hic ruốt cuộc là vẫn ko có pro nào biết tại sao cá đột tử cảb-( b-( b-( b-(
    @cavaem bài của anh đúng hơn là cách chăm va nuôi cá mà thôi