cá em bị bệnh rồi các bác xem hộ em với

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi myle, 12/8/08.

1. myle

myle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying:[​IMG]
    các bác cứu cá em với:crying::crying::crying:

2. cattuong

cattuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    hồ có thủy sinh ko bit cho thuốc có chêt cây ko,thôi thì chịu khó thay nước,vệ sinh hồ,mổi ngày vớt ra tắm muối vài lần(cách nhau vài tiếng,nồng độ1tới 3 kg/100 l nước,thấy cá vừa đơ người thì vớt ra là được),củng có thể pha muối(đậm đăc)trong cái chén rồi dùng bông thấm lên vết thương,cho ít thuốc khách sinh(ampicilin chẳng hạn)lên vết thương(ngày 1 lần)làm khi nào vết thương đóng mài là được,bạn cứ nghỉ khi mình bị trày xước làm độc cần gì thì con cá nó củng thế,chỉ khác cách chữa thôi!nhớ là môi trường sống phải sạch!
    Chúc thành công nha!

3. o_Lang_thang_o

o_Lang_thang_o Member

Thích đã nhận:
    0
    Con bông xanh làm thế nào mà nó bị vậy??? Mình mới thấy lần đầu. Mình nghị chắc phải dùng tới apiciline như cattuong nói mới mong cứu đc em nó. Chúc chú ấy mau lành bệnh nhe'

4. myle

myle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bác ,em cho tắm muối xong bôi ampi lên vết thương ,qua một đêm ,em đã ra đi không một lời từ giã ...buồn .em vẫn không biết đó là bịnh gì nưã.

5. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Giết người có nhiều cách.........!???
    Giết cá còn nhiều hơn.........
    Tắm muối nếu không khéo tay dễ gây tổn thương cá = die
    Đã tắm muối, còn bôi ampi .....híc....ác thật......!?
    Thay mặt con cá, gởi lời oán trách tới bạn.
    và tặng cái nì, dùng cho lần sau
    www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=50796

6. tikhin

tikhin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nó đang bị lở mình mà xát muối vô nữa hả myle. Con người còn chịu không nổi nữa huống chi là cá.:laughing:

7. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Với loại bệnh lở mình như thế này phương pháp đơn giản nhất là cho vào 100 lít nước / 1 gói thuốc đường ruột la hán loại bao kim loại của Nhật bản + thêm 3 viên metronidazone loại 250mg > ngâm 3 ngày đảm bảo có bảo kê bệnh hết liền chứ không phải hết cá như các phương pháp chữa bịnh khác đâu :D

8. cattuong

Thích đã nhận:
    30

9. cattuong

Thích đã nhận:
    30
    Ẩn sĩ:rất vui vì được biết a,thiệt tình thì hôm nay tui đã có một kinh nghiệm để đời về vấn đề bệnh cá này,điều tui rút ra được là kinh nghiệm mà mình có được thì với người khác chỉ là nên tham khảo thôi vì 2 hoàn cảnh,môi trường thì ko thể có cùng 1 kinh nghiệm ứng dụng.Tui tên Đức,rất vui được bít a trên đây(hihi,nếu có thể 1 ngày nào đó làm..vài ly chắc dzui hơn!)
    Thân chào a!

10. cattuong

Thích đã nhận:
    30
    thiệt tình là nếu chưa từng đọc bài cũa bạn mà hôm nay là đọc đầu tiên thì mình nghĩ chắc mình sẻ có 2 cảm xúc:nóng và áy náy
    nóng thì có thể trút vu vơ còn áy náy thì chắc...làm vài ly cho hết nóng quá???hiihi,đùa thôi vì mình xem bài cũa bạn nhiều rồi nên chẳng có cảm xúc gì hết,nhưng có chút xíu ko thích cái từ ÁC mà bạn dùng vì ko phù hợp hoàn cãnh!
    Thân chào và rất vui được biết bạn!
    ----------------------------------------
    Bài học cũa mình hôm nay có thể là cũa bạn ngày mai ko?

11. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Vô cùng xin lổi bạn cattuong....!!
    Mình lại bậy nữa rồi.......

"cám ơn các bác ,em cho tắm muối xong bôi ampi lên vết thương ,qua một đêm ,em đã ra đi không một lời từ giã ...buồn .em vẫn không biết đó là bịnh gì nưã".

Mình chỉ đọc phần này, tính chọc quê cho bạn Myle đở buồn

Không dè ......... bạn đang trong tâm lý áy náy.
    Thành thật xin lổi vì đã đùa không đúng chổ.
    Bây giờ cái áy náy của bạn đã chuyển cho mình rồi đó
    Bởi vì bạn tư vấn không có gì sai (Mỗi trại có một cách trị khác nhau)
    Còn mình thì đùa không đúng chổ.
    Một lần nữa thành thật xin lổi
    Cho qua hết đi nhé !!
    Thân

12. myle

myle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn ,và bạn Cattuong ,rất vui khi được các bạn quan tâm ,thật sự là do mình mới tập nuôi cá này nên mình làm chưa đúng pp các bạn chỉ nên cá đã ra đi ,có bị vấp như vầy thì lần sau mình sẽ khá hơn ,thành thật cám ơn ,còn phải nhờ các bạn nhiều trong tương lai .Còn bạn Acnhancocchu ơi ,không buồn gì bạn đâu vì mình biết là bạn chì muốn nói cho mình đỡ buồn thôi mà.
    thân

13. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hi all
    Con cá bị lở mình như thế này là do chủ cá chữa muộn quá. Vết loét quá lớn, ở trong môi trường nước (bẩn) hầu như ko có khả năng lành được do vậy việc cá die gần như là tất yếu. Theo kinh nghiệm chữa loét thân của CĐC thì những vết loét có kích thước >1cm thì coi như vô vọng rùi...huhu....
    CĐC nghĩ là mọi người không nên quá băn khoăn áy náy về việc này bởi số em nó là ko sống tiếp được, có biện pháp gì đi nữa thì nó cũng bỏ bạn Myle ra đi mà thôi.

Việc của những kẻ yêu quí cá như chúng ta là hàng ngày phải xăm soi xem cá yêu cá quí của chúng ta có gì bất thường không, nếu có thì chữa ngay đừng để nặng quá như em này.

Thân.

14. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hi all

Đúng là bạn myle để cá bị bệnh quá nặng.

Tôi xin chia xẻ kinh nghiệm chữa đàn cá của tôi để các bạn tham khảo:

Mùa đông năm ngoái đàn cá của mình cũng từng bị bệnh này (mình nuôi 6 con trong bể thủy sinh) với biểu hiện tương đối nặng là cả 2 bên thân bị lõm sâu vào, chỗ loét của 1 vài con loang rộng hơn 2cm với rất nhiều dịch nhầy đục. Tôi vớt từng con một lên và để chúng giãy trong vợt khoảng 30" (nhằm mục đích làm cá mệt) rồi nhanh chóng nhấc chúng sang 1 ngâm ngập thân chúng trong 1 chậu pha nước muối đậm đặc. 1 tay giữ đầu cá tránh nước muối nhỏ vào mắt cá, 1 tay dùng khăn mềm thấm nước muối lau kỹ chỗ chỗ loét.Tất cả các công đoạn trên diễn ra trong khoảng 1' (tránh việc lau lâu quá cá hồi sức quẫy rơi người xuống chậu) rồi sau đó thả chúng sang 1 chậu khác có pha nước muối loãng có cắm sục khí với nhiệt độ nước khoảng 32oC và dưỡng cá ở chậu này khoảng 30'. Trong lúc cá đang dưỡng sức, tôi thay toàn bộ nước trong bể (cắm sâu vòi hút xuống tận đáy) sau đó xả trực tiếp nước máy từ vòi vào và để nước ở nhiệt độ khoảng 18oC (cho chạy máy lọc bình thường). 10" sau tắt máy lọc, thay toàn bộ nước 1 lần nữa rồi lại tiếp tục bơm nước máy trực tiếp từ vòi vào vẫn với nhiệt độ là 18oC. Sau 10-15" tôi thây nước lần thứ 3 và lần này nâng nhiệt độ nước lên 30oC rồi thả cá vào. Nhìn đàn cá nằm xiêu vẹo, toàn thân tuột từng mảng nhớt trắng bệch, thở thoi thóp:-S...

Theo ngu ý của tôi thì thay đổi nhiệt độ nước và bơm nước máy trực tiếp từ vòi (nước này thường có chất diệt khuẩn ) giúp tiêu diệt tối đa các vi khuẩn có hại mà ko ảnh hưởng đến cây thủy sinh.
    Thật bất ngờ, ngày hôm sau đàn cá của tôi bơi lội tung tăng đòi ăn như chưa có chuyện gì xảy ra và ko hề chết bất kỳ 1 cây thủy sinh nào:applause:

KL: nước muối rất tốt cho việc điều trị 1 số bênh đơn giản của cá Đĩa nhất là đối vơi những người nuôi kết hợp cá Đĩa- Thủy sinh, nhưng chỉ nên áp dụng pp này cho cá đã trưởng thành > 10cm (bởi cá tầm đó mới đủ sức đề kháng) còn với những chú cá nhỏ hơn thì các bạn nên điều trị theo cách của anh Ẩn sỹ.

Dẫu sao, cũng chia buồn với bạn myle, cá của bạn đẹp nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm nuôi nên...
    Chúc bạn lại sớm có những chú cá đẹp

15. myle

myle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thực sự mà nói ,từ lúc phát hiện đốm trắng nhỏ trên mình cá cho tới lúc cá chết chỉ có 3 ngày thôi,xảy ra quá nhanh nên mình cũng không hiểu thực sự là bị bịnh gì nưã. nước ok,PH khoảng 6-7,muối 100g cho 100 lít nước,bầy cá còn lại thì rất khoẻ.

16. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ba Myle này quen quen ta. Hình như có choi www.cabal.ogplanet.com choi con Wizzard cũng tên Myle luôn. Hôm bữa mình đọc ở đâu quên rồi nhưng khi cá bị như thế thi sát nước muối đâm đặc. Chỉ quanh vùng vết thương thôi chứ không sát thẳng vào vết thương đâu. Vì khi bi lở loét là cá đã bị nhiễm trùng. Mình cần sát vùng quanh da để diệt khuẩn đồng thời tạo điều kiện cho lớp da mới mọc lên tốt hơn. Không biết đúng hay sai nữa. Mong các bác góp ý dùm.