Cá em bị bệnh !!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Đ_Phu, 16/1/08.

1. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Chào tất cả anh em trên diễn đàn ! em muốn nhờ anh em giúp tí ! con la hán nhà em nó bị nấm ở đuôi nhưng nấm ở phần sụng chứ ko phải vây bơi !( mấy cái xương sụng của đuôi đó ! ngân đủ loại thuốc mà cũng ko hết ,anh em nào đã từng bị trường hợp này cũng như anh em có kn làm ơn giúp em nh1 ! em xin cảm ơn trước ! em nói thêm về bễnh tình nó : phần sụng đuôi có những đốm tròn nhỏ nổi cộm lên sờ vô thấy cứng cứng !!! anh em giúp mình nhé !

2. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình cũgn bị tật ở sụn 2 vậy bơi 2 bên, nghe nói cũng là do bị nấm, ai bít cách trị xin chỉ giùm, cá đã bị rồi, có tật ở sụn thì có re-build lại được không? Nếu không thì các pác chỉ giúp cách phòng chống và trị cho nhưng con chưa bị giúp! Thanks!

3. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trước tiên bạn sử dụng các loại kháng sinh để ngăn chặn mầm bệnh ( có thể xài teraciline ngâm cá ) quan sát thấy ko phát triển thêm là cá đã hết bệnh.tuy nhiên đối với bệnh này khi hết vẫn để lại vết sẹo.nếu muôn mất đi thì phải cắt để cá mọc cái khác,tuy nhiên cắt chỉ là biên pháp cuối cùng mà thôi, và phải có kĩ thuật mới chắc ăn.
    còn chiện phòng bệnh thì bạn cứ làm tốt cong tác vệ sinh an toàn thực phẩm là ok rùi

4. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể dùng cách này: dùng dao cạo nhẹ phần bị nấm, tiếp đó dùng kháng sinh ampi, tetra ... cái nào cũng được xát nhẹ trực tiếp trên chỗ cạo, tiếp đó cho 1 ít benzol lên trên để ngừa mầm bệnh khác tấn công. Làm vậy khoảng 1 ngày 1 lần cho đến khi cá hết bệnh. Thông thường khoảng 3 -5 ngày sẽ hết. Cái này mình đã làm và tỉ lệ thành công cũng cao.

5. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Àh quên còn có cách thứ 2 (cách này chỉ áp dụng cho cá bị ở phần đuôi, vây): bạn dùng kháng sinh loại 500 mg pha vào 50ml nước, sau đó bắt cá, cạo nhẹ phần bị nấm rồi ngâm phần bị nấm vào dung dịch kháng sinh, làm vậy 2 lần 1 ngày. Khoảng 3 ngày cá sẽ hết.

Nếu có thể bạn nên thay nước thường xuyên và cắm sưởi khi trời lạnh. Phòng bệnh hơn chữa bệnh.

6. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Dường như những con cá bị nấm vây,đuôi là do yếu tố bên trong cơ thể nó vậy các bạn ơi ! con cá mình trị dứt điểm luôn ,mình còn ngừa thên 1 tuần vậy mà thay nước lại dính nữa thất là bực bội...! kì này mình ko trị gì hết để cho nó phát triển tự nhiên luôn ...