Cá em bị đen 1 cách kỳ lạ nè

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi bayboody, 7/5/07.

1. bayboody

bayboody Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vẫn là em bayboody(hay badbody cũng đc).Em tả lại cá em cho các cao thủ xem nè(vì em ko có máy ảnh):
    Cá em bị đen từ đầu đến đuôi luôn.Nhưng em bỏ cá mái vào(có ngăn kính ở giữa)thì cá tự nhiên đổi màu,trắng lại(dù màu và châu có giảm đi đôi phần)và đớp đớp đến cá mái.Nhưng sau khi đớp ko đc(vì có kính),mệt quá cá lại ko đớp nữa và đen thui như cũ.Cá em bị sao vậy:confused: ??????????????????///

2. kinonguyen

kinonguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Do cá bị mệt hoặc do hoảng sợ thôi bạn. Lâu lâu cá của mình của mình cũng tự nhiên đen thui.

3. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Tiện thể em hỏi hồ 1m,kính 5ly mà bỏ sỏi vào thì có đảm bảo ko mấy sư phụ

4. hoanglamdn

hoanglamdn Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc có cá mái nên cá sung và hết bác lấy kíng soi cá thử có hết đen ko

5. lahanfish12

lahanfish12 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc tại thức ăn đó bạn mình nghĩ vậy thui
    sai thì cho xin chỉ giáo

6. barbieboy_1989

barbieboy_1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là cá của bạn muốn lấy vợ rồi, nói giỡn thôi chứ bạn tả khó hiểu quá.Hồ 1m,kính 5ly bỏ sỏi vào thì bảo đảm cái gì mới đc,còn nếu sợ kính vỡ thì không có vỡ đâu.

7. kynhongbong

kynhongbong Member

Thích đã nhận:
    0
    uh, 2 con cá của tui củng tự nhiên đen thui, không biết lý do gì, bạn nào biết làm sâo cho nó hết đen chỉ với?

8. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng chả biết nó bị gì nữa.Chỉ nghe anh danang khuyên là nẫn nại,kiên trì,chờ đợi nhưng cu cậu vẫn đen

9. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    coi chừng cho nhiều muối wá chăng?????hix 50 kí tự đủ chưa è è

10. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đen thường do sợ.
    Sọc dưa thường do nhát.

Bạn thêm sỏi nhưng nhớ đừng cho loại có cạnh sắc vào (cá sẽ bị thương do sỏi cắt).
    Tuyệt đối không dùng cát, Nếu muốn dùng thì đem cát đun sôi kỹ (tiệt trùng).

11. tuanstcom

tuanstcom Active Member

Thích đã nhận:
    0
    lấy báo che kín hồ lại.hạn chế cho ăn.bỏ một chú cá mồi vào cho nó rượt. khoảng 1 tuần là hết liền hà.

12. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà mình cũng vậy nguyên nhân là do hoảng sợ đột ngột tốt nhất nên có miếng báo mỗi lần cá sợ thì che lại cho cá đỡ sợ rồi mới lấy ra

13. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Xin cảm ơn anh,để em về thử lại .Nếu được thì em cảm ơn lắm lắm.Thank you very much

Em nghĩ là không phải.Vì em thay nước thường xuyên và kô bỏ 1 chút muối vào
    Dù sao vẫn cám ơn anh đã góp ý:D

14. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bể 1m mà kính có 5ly ah?? hơi bị mạo hiểm đấy. Nhưng bạn để mực nước cao bao nhiều vậy?? chỉ sợ trẻ con đập đập vào trêu cá là đi luôn cái bể.

15. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    nói vậy thôi chứ ai dám bỏ sỏi vào chứ.Nếu lấy báo che 1 tuần thì có vẽ mất đẹp nhỉ,hơn nữa khi che báo có cần bật đèn ko anh

16. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Với cá mới mua về : ăn uống bình thường + không bị nấm là tốt lắm rồi. Mọi việc dần dần để nó tự thích nghi với hoàn cảnh thôi . :laughing: :laughing: :laughing: Hehehe cũng giống như em đợt vừa rồi ngồi trên xe đi picnic đó thôi, thân hình te tua luôn, mặt mày xanh lét .... hihi , bởi vậy nên em không nên nóng vội lắm phải có thời gian cho cá thích nghi dần chứ.

Cá LaHan không nên để chỗ có ánh sáng nhiều quá như : gần cửa sổ hoặc cửa chính ..... (ngoại trừ trường hợp cá đã được làm quen rồi) . Nếu lỡ để chỗ sáng quá rồi thì nên lấy báo che lại: lấy băng keo dán phía trên, phía dưới khỏi cần dán , khi nào cho ăn hay muốn xem thì lật ra xem ..... =)) =)) =))

(Lưu ý : hình như cá mái nhát lâu hơn cá trống đó, không biết có chính xác không vậy nhỉ ???? Em theo dõi tiếp xem sao nhé )

Chúc cá mau hết nhát.

17. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Trời bác cũng ra tay hã.Em cám ơn nhiều nhưng nhìn thằng cháu như vậy em sốt ruột lắm.Em chỉ mong cá lành bệnh còn màu,châu cả đầu mà có giảm thì em cũng không quan tâm.Em muốn nó như ngày nào:lanh lợi,khi nào chỉ tay là bơi theo là đc(lúc ở nhà chủ cũ).Mà nghĩ lại em thấy sao thằng cháu nhà em sao nó giống em quá chừng à:)

18. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Em đã thử cách che báo và kết quả thành công,cá trắng trở lại.Nhưng khi em làm 1 lỗ(cỡ =gương)để nhìn vào thì cá đen trở lại,em che lại thì cu cậu lại trắng lên.Em hỏi khi nào thì gỡ che báo ra là vừa hả các bác?????????????????????????????????

19. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    thử thả 1 chú nhỏ hơn xem, con này đang bị stress. bác nói rõ vị trí đặt cá đi, nhiều khi đặt dưới cầu thang người ta đi lên xuống nó tưởng chim bói cá (lâu ngày nhìn mặt quen nó tưởng mình là chim :D ---> stress luôn)

20. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Trời,bác nói trúng phóc luôn.Hồi trước em để trên lầu sau đó thấy ko tiện nên bỏ ngay dưới cầu thang.Bây giờ em phải bỏ hồ chổ khác hả anh????Có bắt buộc không anh,vì nếu không bỏ dưới cầu thang thì em lại bưng lên lầu nữa rồi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!Đúng là nuôi La Hán cực hơn nuôi chó nữa