cá em bị đen mình

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi thekid, 29/8/08.

1. thekid

thekid New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá dĩa nhỏ nhà em tự nhiên bị đen mình,có con bị đen vây trên vây dưới,có con đen toàn thân,hik
    lúc cho ăn vẫn nhào lên ăn,sau đó thì nằm gần mép hồ dưới đáy,nằm ngieng ngieng ko bơi,xin hỏi cá em bị ji và cách chữa,thanks mọi người
    hình em nó:[​IMG]

2. thekid

thekid New Member

Thích đã nhận:
    0
    sao ko ai giúp em vậy,hôm nay mới thay nước rồi bỏ 2 viên metro vào ,chưa thấy động tĩnh ji hết

3. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bạn nên để ý phân mấy em có bị trắng không.đầu có lỗ không.nếu có thì cho metro vô viên 250mg/20lit nước.nếu không có thì để ý mình cá có gì lạ không,như đốm trắng,mắt đục,có thể bị nấm rùi,cho tetra 500mg.1vie6n500mg/50lit nước.chúc cá bạn mau khỏe.không nên cho cá ăn quá nhiều.có thể cho ăn lăng quăng dễ tiêu hóa

4. le quang tri

le quang tri Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu cá bị trình trạng như trên thì bạn đừng nên cho cá ăn vì nếu cá ăn no sẽ dể bị sình bụng lắm đó.Bạn nên cho metronidazol 250mg (100lit 4 viên)+muối(100lit 400g muối)+sưởi ở 30_32độ,vì lúc này trời hay lạnh lắm.Hi vọng cá bạn sẽ mau bình phục.

5. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    cá bạn bị nấm rồi bạn nên cho 1 viên metro kết hợp với 1 vien tetra?50 lit nước.ko nên bỏ muối bạn nhé.làm như vậy khoảng 3 đến 4 ngày cá sẻ khỏi(học từ chú vương)hihi

6. bachho

bachho Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình củng từng bị vậy,mình cho 200g muối vô hồ 1.2,cắm sưởi 32 độ,thấy củng hết

7. vuongssb

vuongssb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    dung roi ban lam nhu Bachho la duoc , toi cung da lam nhu vay ca cung het .

8. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có nhiều người nói với em cá không ăn muối cá ươn. cứ cho muối vào, em cũng đã từng làm cách này, khi cá của em có vấn đề, thì em bỏ khá nhiều muối vào ngâm khoảng từ 15 đến 30 phút rồi em rút sát đáy hồ ra khoảng 60% nước rồi em châm nước mới vô từ từ. bỏ muối vô vừa đủ thôi không nhiều như lúc đầu. duy trì trong ngày thay nước khoảng 3 lần thì em thấy cá của em tỉnh ngay ra phần nào bớt lờ đờ...

9. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá bi đen mình ko phải chỉ có 1 lý do mà có rất nhiều kiểu, chỉ nhìn qua ảnh thôi cũng ko thể nói chính xác đc nữa, tốt nhất bạn hãy quan sát kĩ hành vi, chế độ nc, nhiệt, rồi đi hỏi những ng nuôi cá dĩa lão luyện thì sẽ là phương pháp tốt nhất và để nhớ rút k/n

10. vuongssb

vuongssb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Trường hợp này mình g85p rồi ( cá tôi mới bắt về 2 ngày ) có 2 con bị thôi . tôi thay nước ngày nghỉ ngày thay (1 phần 3 hồ) , giữ nhiệt độ 28 -29 . cứ như vậy vài ngày sẽ khỏi.

11. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá xanh mình cũng bị đen. Quan sát thì thấy kỳ vây vẫn căng,còn rượt đuổi những con khácnữa chỉ mỗi tội là ko ăn gì cảgần 10 ngày rồi. Chắc die quá.
    Cácbác có ai gặp trường hợp này chưa cho xin kinh nghiệm cứu nó với. Ko thấy ị phân trắng. Thanks alot

12. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    cá mình cũng vậy nhưng vẫn ăn nhưng khg nhìu chúng bị nấm mình đang ngâm SUMO thấy cũng bớt dần nhưng hơi lâu khg biết đến bao giờ chúng mới bình thường chở lại

13. bear_2110

bear_2110 Member

Thích đã nhận:
    3
    cá của bạn đã bị nấm rồi....bạn nâng nhiệt độ lên.trị bằng tetra nhật .vài bữa sẽ hết thôi.thân.

14. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi 1 câu thôi. Cách bỏ muối vào hồ cá la hán và hồ cá dĩa có gì khác nhau ko vậy. Giống như là nồng độ chẳng hạn