Cá em bị đốm trắng và rách vây!!!Giúp em với

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi narisfrozen, 7/5/07.

1. narisfrozen

narisfrozen Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có nuôi 1 chú la hán con giờ được gần 2 tháng, ăn bình thường nhưng cách đây nửa tháng vây trái gần mang cá có bị đốm trắng, từ từ đốm trắng lan ra, cá em bơi có 1 vây con lại thôi vây bị đốm trắng áp vô thân mình, chi khi nào cho ăn nó mới bơi vây bị bênh, rồi em có cho thêm muối vào hồ nhưng ko hết....sau đó vây cá em bị bắt đầu bị rách ra.......tưa tưa ra nữa..........em có đến tiệm Cao Quý ở đường Trần Hưng Đạo mua thuốc thì người ta bán cho em 1 gói bột màu vàng và 1 chai nước, chỉ là bỏ gói bột màu vàng vao trước rồi mỗi ngày cho 1 nắp nước thuốc vào.......em đã làm nhưng cá em vẫn ko hết bệnh
    Sau đó em đi mua thuốc ờ chỗ khác ngta đưa em viên như con nhộng, em chỉ để nước trong hồ khoảng 1 tấc thôi sau đó cho viên đó vào sau 2 ngay mỗi ngày thêm 1 tấc nước trở lại....thuốc đó làm đó làm hồ nước em có màu xanh lá cây........sau đó em thấy cá em bớt bị đồm trắng và vây bắt dầu liền lại.........em bắtđầu cho nước vào mỗi ngày,,,,,,,,,,nhưng cá em vẫn chưa hết hẳn đốm trắng nhưng đã bơi lại bằng 2 vây......giờ sau 1 tuần cá em lại bắt đầu có triêu chứng đốm trắng và vây bị tưa và rách nhiều hơn bên phần vây bị bệnh lần trước và bên vây còn lại cũng bắt dầu có dầu hiệu bị bệnh.............
    Em phải làm gi đây mấy anh ơi............sao cá em cứ bị bênh này hoài thế............mấy anh chỉ em cách chưa bệnh cho cá và phòng ngừa đề đừng bị tái phát nữa ạ.................:confused:

2. king_anhvip

king_anhvip Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thuốc đặc trị bênh này là Malachitgreenoxalat nhưng nếu mua không có thì bạn cho xanh metylen vào nước với liều luợng 2mg/1l nuớc và tăng nhiệt độ nước trên 30oC cá sẽ khỏi. Nếu để lâu nữa cá bạn sẽ bị nâm ăn thối vây sau đó có thể dẫn đến tử vong. Good lucky!

3. narisfrozen

narisfrozen Member

Thích đã nhận:
    0
    hic hic hic em rất thương chú cá này nó mà tử vong chắc em sẽ buồn lắm..........sau khi hết bệng có cách nào phòng bệnh ko mấy anh,,, ko hiểu sao đó cá em cứ bệnh hòai........nguồn nước nhà em kobiết có vấn đề gì ko?

4. narisfrozen

narisfrozen Member

Thích đã nhận:
    0
    huhuhu hôm nay con cá em nó làm sao rồi im im 1 chỗ còn vây cứ vẫy liên tục luôn, rung rung lên đó mấy anh ơi!!!!!Cứu em với.........chắc nó sắp chết rồi

5. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn phải trị cho dứt mới cho nước mới vào sau khi vệ sinh hồ. Đừng nôn nóng, có khi đến 5 ngày hay 1 tuần đó.