cá em bị nấm rồi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi new fish, 17/7/06.

1. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm trước em thấy nó có dấu hiệu bị nổi đốm trắng trắng trên người, biết là bị nấm nên tức tốc đi mua thuốc nâu về ~X( , ngâm đến nay vẫn không khỏi nên lo lo, các bác giúp em với :crying: :crying:

2. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cứ bình tĩnh đi đâu có thuốc nào cho vào mà nó khỏi liền đâu, em cũng có hai con bị đốm trắng cho thuốc vài ngày mới hết đó.
    Nhớ mua loại thuốc tốt và thay nước thường xuyên kiểm tra thức ăn hợp vệ sinh cho cá thì cá của bác sẽ mau khỏi , chúc bác thành công

3. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cho Thuốc sớm quá rồi...cách hữu hiệu nhất là tăng nhiệt độ,muối,giử nước ổn định ,ăn vừa phải thôi nhé...Nấm thôi mà k có gì mà phải cuốn lên đâu.....Ngoại trừ bị kéo dài quá lâu thôi......

Last edited: 17/7/06
  4. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rùi là theo bác Sơn đâu được đấy ngoại trừ tăng muối để xác trùng mà con phải bỏ thuốc diệt nấm vào hồ nha nếu mà nuôi chung thì vớt mấy con chưa bị ra gấp kẻo bị lây hết đấy,việc dùng muối tốt nhất là cái xô đựng rùi bỏ nhìu muối vào càngmặn càng tốt ngăm cá xuống chút thui rùi vớt lên bỏ vào hồ cũ(chưa thêm muối vào nha)trở lại cái này khỏi phải thay nước khi phải bỏ muối nhìu vào hồ.

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cẩn thận chứ Katasua...muối nhiều nhưng k mặn quá được.Cẩn thận kẻo cá từ mặn chát qua lại nước lợ ngay là bị sốc mặn cá sẻ rất yếu đấy...chuẩn bị máy sục oxy mạnh nhé...
    Quan sát hiện tượng cá xem còn vấn đề gì k để kịp thời xử lý tiếp.

6. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Vậy bi giờ em phải làm gì ? Thuốc lỡ bỏ vào 1,2 ngày rùi .
    Và mình có giữ nguyên sinh hoạt hằng ngày cho nó không ? VD như vẫn cho ăn, vẫn cho soi gương bình thường....v...v

7. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi cây sưởi tăng nhiệt độ bao nhiêu 1 cây và sưởi cá ở nhiệt độ bao nhiêu là tốt nhất để nấm chết hết vậy mấy anh mong chỉ giúp dùm em vì cá em cũng đang bị nặng đến nổi mắt nó đục luôn>_<,cảm ơn nhiều trước nha.

8. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    (cho em hỏi cây sưởi tăng nhiệt độ bao nhiêu 1 cây và sưởi cá ở nhiệt độ bao nhiêu là tốt nhất để nấm chết hết vậy mấy anh mong chỉ giúp dùm em vì cá em cũng đang bị nặng đến nổi mắt nó đục luôn .)

Mình mua cây sưởi 45k nhưng nghe nói có thể rẽ hơn . Nếu cá bị nấm thì nên cho nhiệt độ 32 o vì nghe nói nấm ở nhiệt độ này sẽ chết queo đồng thời bạn phải cho thuốc nữa mới trị nổi . Chúc bạn sớm chửa lành cho cá .
    Thân
    [​IMG]CÁ LỚN NUỐT CÁ BÉ ???

9. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Trong hồ có con lau kiếng bị nấm trước con la hán 2 ngày, bi giờ con lau kiếng hết bệnh rùi, chả bít con la hán thì sao nữa.......

10. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    thì anh cho muôi với thuốc vô rùi thay nc thường xuyên xem nó có giảm gì ko nếu ko dc nữa thì bó tay

11. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con rồng mái của mình đã từng bị nấm.vì k đủ chỗ nên mình phải nuôi riêng nó ngoài sân,chỉ có sủi,k lọc! đc 1 tuần thì nó nổi nấm đầy người! mình đã chữa trị và thành công.bạn có thể làm theo
    mình để 1/3 nước cho hồ 75x45x40 ( vẫn chỉ có sủi,k lọc) cho nhiều muối,vớt cá ra bôi thuốc tím khắp người( mua ngoài tiệm thuốc tây) xong nhỏ chừng 2 giọt vào hồ.mình có dằm thêm 2 viên thuốc trị nấm cũng mua ở tiệm thuốc tây (500/viên).thế là chừng 3 ngày là cá hết sạch nấm,tới giờ là 3 tuần rồi nó vẫn khỏe re! nếu bạn có điều kiện thêm lọc,sủi,nhiệt thì cá chắc chắn sẽ hết nhanh thôi!

12. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Vậy mình có giữ nguyên sinh hoạt hằng ngày cho nó không ? VD như vẫn cho ăn, vẫn cho soi gương, vẫn bật lọc bình thường....v...v =(( =((

13. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi! trong suốt thời gian chữa bệnh cho nó mình vẫn cho ăn uống bình thường! mình nghĩ trong môi trường tệ như vậy mà cá mình vẫn khỏi đc thì có lọc,nhiệt nữa thì còn j bằng! chúc cá bạn chóng khỏi! ah,cũng với cách này mình cũng chữa tốt cho 2 chú cá dĩa nấm đầy luôn rồi đó!

14. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    hi

kg sao đâu bạn.đâu` tiên bạn rút 1/3 nước hô` ra.mua 1 viên thuốc nấm mau` nâu cho va`o,nếu la` hô` 1m thi` cho nửa viên thôi,co`n nếu hô` nhỏ hơn nữa thi` bạn tự chia ra coi cho bao nhiêu vi` mi`nh kg biết kích thước hô` của bạn.cho cay sưởi va`o vặn nhiệt độ 28 độ c,chỉ cho ăn ít thôi vi` nếu dư đô` ăn thi` nước sẽ mau bẩn.ha`ng ngay`hu1t phân cá ra cho sạch.khoảng 5,6nga`y sẽ khỏi thôi.khi cá khỏi bệnh bạn vớt cá ra hô` khác để la`m vệ sinh hô` cũ sạch sẽ rôi` hãy nuôi lại

15. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Em có cây sưởi hiệu risheng nhưng ko bít sử dụng, anh biết chỉ em với ..................~X(

16. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Con cá của em bị nổi 1 vài điểm lở ngay mặt rồi....các bác chỉ em với .........
    Em đã bật sưởi 32 độ để diệt nấm, còn thuốc nâu thì chuẩn bị bỏ vào hồ nhưng không biết nên bỏ ra sao ? Hồ em là hồ 60*40*40, bỏ hết 1 viên hay nửa viên hả mấy bác ? Và bỏ vào thì bao lâu thì thay nước ???????

Last edited: 20/7/06
  17. new fish

Thích đã nhận:
    0
    sao ko ai chỉ em hết vậy ???????????????????????????????????????

18. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Newfish ơi ,mong cá đừng có rồi đời nha .Cá bác newfish đẹp đấy chết thì uổng một kiếp cá đẹp

19. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Cậu nói ko muốn cá tớ toi thì chỉ bảo cách trị bệnh giúp đi :crying: :crying: :crying:

20. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy thì cứ cho thuốc vào rồi chờ 1,2 ngày .Mà bác manhlong bảo cậu để 28 độ sao cậu để tới 32 độ