Cá EM bị ngứa :((

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi theduelz, 18/6/07.

1. theduelz

theduelz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ai giúp cá em với nó bị ngứa cả tháng nay em đã thường xuên thay nứoc (50%) + giặt dẽ thường xuyên + cho thuốc tím + tăng muối thế mà cả tháng nay vẫn kô hết .

Cá hay cạ mình xuống đáy hồ và nằm im 1 chỗ nhưng ăn vần bình thường .

Con thứ 2 thì cũng bị ngứa + ỡ trước mũi có những lỗ lỏm xuống ai biet chữa trị chỉ em với nha

2. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Bạn làm như vậy cũng ok rùi sao không hết thì hơi lạ nhe. mình góp ý thêm chút nha, bạn nên để cá ở hồ nhỏ cở 30x60 thui để dễ trị hơn. theo các triệu chứng trên thì con1: 1/ cá bị nhiểm giun móc trên người. 2/ dấu hiệu bị nấm loại nấm này rất khó thấy. điều trị: 1/vệ sinh hồ bằng xà phòng (hơi cực nhưng chắc ăn);2/ ngâm cá với dd muối đậm đặc(rẻ tiền, hơi bị hiệu quả) 10 giây vớt ra hồ 30x60 để dễ điều trị & theo dõi, bỏ thêm thuốc trừ nấm ; con 2: lỗ lỏm trước mũi:confused: khó hình dung quá nên kg bít bị gì? nếu chổ lỗ bị đỏ, sưng .... 1/điều trị như con 1. 2/ khi cho ra hồ 30x60 vài giờ sau bỏ thêm 2 viên thuốc tetra (rẻ tiền) hoặc thuốc nâu (vừa trị nấm vừa trị mấy cái lỗ lỗ :confused: trên mũi cá luôn)(7-8k/viên) 24h thay nước bỏ vô thêm 1 viên theo dõi trong 1 tuần.
    một vài kinh nghiệm của mình thui nha, nhớ tham khảo thêm các bài viết trên ABV để có cách đều trị tốt hơn.:D :D :D

3. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    ca của anh củng bị như em nhưng anh tăng muối nhưng cũng kg hết , 2 tuần rồi, anh có hỏi một số người thì ng2 ta nói cá bị nấm trên da và nói anh mua thuốc trị nấm ngoài nguyễn thông, anh đang sài thử nếu c1 kết quả sẽ thông báo cho em , em đừng cho ăn nữa trong thời gian trị bệnh, tốt nhất là phải dùng thuốc vì muối chỉ có thể chữa lúc bệnh nhẹ còn bện h nặng thì phải dùng thuốc,

4. foxy

foxy Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy con cá như vậy đem chiên lên đi mau khỏi bệnh lắm đó

5. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn nói gì mà kì quá vậy :confused: ??? Nếu không thích thì bạn đừng viết bài chứ đừng nên nói vậy