cá em bị nhát,trị sao mấy anh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi langtuvn1991, 26/10/07.

1. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hơn 2 tuần trước em có cho em la hán khoảng 3 ngón của em ăn 1 con dế nhỏ(còn sống nguyên con) qua ngày hôm sau em tự nhiên nó bị nhát luôn,thân đen thui.che kín hết xung quanh và cho ăn thì còn ăn được 1 ít,còn ko che nữa thì rút vô máy lọc nằm luôn,emlo quá ko bik có sao ko nữa,anh em chỉ dùm em với,thank

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cái này ko phải do ăn dế đâu,mình hay cho tụi này ăn gián mà có sao đâu,dế còn sạch hơn gián nữa.Chắc nó bị sốc cái gì đó,hoặc...cái này ko biết có dính ko,sợ con dế đó,bắt dưới cống,có dính độc gì đó...(cái này khó xảy ra lắm).Thử thay nước,rùi pha thêm muối hột...tăng nhiệt độ hồ lên xem

3. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc bạn cho ăn dế có cắt bỏ chân và cánh ko vậy.? sợ là cá bị mắc cổ đó. còn nếu ko thì cho nó coi film ma vài lần là hết nhát ah :D. Jỡn thui. bạn thử hạn chế làm động nc 1 thời gian thử xem sao

4. Phong_Ultimo

Phong_Ultimo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Bạn mua Bio-Dexa về bơm vào ,100l thì bơm khoảng 2-3 cc và ra tiệm cá mua hộp vitamin AMINOVITAL về nhỏ vào khoang 30-40 giọt/100l (trong hướng dẫn chỉ dùng 4-6giot/100l ,nhưng mình thấy ko hiệu quả , đây là thực tế của riêng mình nha) giá 20k/1 lọ .MÌnh sài thử thấy cũng hiệu nghiệm. Đây là 2 loại thuốc làm cho cá hết stress ,hoảng sợ, còn như cá bạn mắc bịnh khác thì chịu...

5. langtuvn1991

Thích đã nhận:
    3
    Bio-Dexa là gì và mua ở đâu vậy anh>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>..

6. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Tặng bạn thêm mấy cách của anh em nữa nè !:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=32671
    Còn đây là cách mình trị cho con cá của mình :
    BỆNH NHÁT
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Cá bị stress nặng do bị quấy rầy hoặc quá ồn ào khiến cá hoảng loạn. Cá thấy người thường nhút nhát, ép vào thành hồ như bị mất phương hướng. Đôi lúc quẫy mạnh khiến vảy bị bong tróc, rách, gù co lại, màu sắc trở nên nhợt nhạt, thở gấp. Lâu lâu giật mình, bơi vòng vòng như lên cơn.
    - Cách chữa: Không nên để hồ cá ở nơi quá ồn ào hoặc nơi có ánh mặt trời sáng chói chiếu thẳng vào, ổn định nhiệt độ nước ở 30°C, không cho cá ăn 2 ngày. Sau đó mới cho ăn vài con cá nhỏ hoặc tôm tươi lột vỏ. Hạn chế cho cá nhìn thấy người lạ, tránh làm cá hoảng sợ.
    cũng là những cách do anh em trên 4f truyền đạt lẫn nhau thôi ....có hiệu quả đó ..!
    Còn nữa nè :
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=32322

7. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pác coi chừng nó ăn dế bị ngộ độc đó, khả năng xảy ra bệnh này ít nhưng cũng phải tính tới, vì ngày hôm trước mới ăn dế thì hôm sau có triêu chứng bệnh, pác xem có giống vậy ko nhé:
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Có thể cá đã ăn phải thức ăn hết hạn đóng hộp hết hạn sử dụng hoặc thức ăn tươi sống nhiễm độc. Triệu chứng biểu hiện rõ rệt là cá lờ đờ, bài tiết phân dạng sợi màu trắng, bụng sình to...
    - Cách chữa: Rút 2/3 nước hồ, sau đó dùng Metronidazole cho vào hồ cá, cá sẽ ói hết thức ăn ra và như vậy đảm bảo chắc chắn cá đã được “rửa ruột”.

Đó là em lo xa cho cá của pác, hy vọng cá của pác chỉ NHÁT :D

8. langtuvn1991

Thích đã nhận:
    3
    em cho nó ăn được hơn 2 tuần nay rùi mà anh,củng tiêu hóa hết trơn rùi còn gì,sao ói ra được

9. abbath

abbath Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị ngộ độc ròi, mua thuốc của bác longca chỉ đó

10. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá bạn bị chân dế móc vào họng nên nó bị đau và nhát đó, lần sau cho ăn nhớ cẩn thận nhé bạn.

11. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc bạn cho ăn nên cắt hết chân và loại bỏ cánh để tránh tình trạng cá bị hóc đó.

12. gaubong

gaubong Banned

Thích đã nhận:
    0
    cá ăn tép còn phải bẻ kiếm, bạn cho ăn dế coi chừng cá bị đau bao tử đó.......