Cá em bị sao ri

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi leminhhai, 3/11/07.

1. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Con La hán của em tự nhiên ko ăn j hết nàm im 1 chỗ , đi ra phân màu đỏ và đen thành 1 sợi dài 3, 4 cm lun . Hôm kia con cá ở ngãn nên cạnh có qua dí nó chạy , em bắt qua bỏ ngăn kia lại rồi ,hay là do nó bị nhát do con kia.Nhìn nó ốm đi rôi , mong mấy anh giúp dùm em chữa bệnh giúp em cái:crying: .Thank:-S

2. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tui thì chắc nó nhát thôi cho nó nhịn ăn vài bữa là hết (phải vậy không ta)

3. kimcuongxanh288

kimcuongxanh288 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình con cá của bạn gặp 1 trong 2 trường hợp sau : 1 là do sợ con kia , 2 là do nó bị bệnh , bạn quan sát kỹ từ mang cá đến bụng cá có màu đỏ ko , nếu hơi đỏ đỏ là con cá bạn bị đường ruột rồi , và đi phân kéo sợi...

4. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy nó ngậm thức ăn rồi phun ra lại ko chịu nút , chán thiệt

5. kimcuongxanh288

kimcuongxanh288 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy thì cho nó nhịn ăn 1 ngày , sau đó cho ăn lại là ăn liền , nếu cần thiết thì 2 ngày cũng được , ko chết đâu

6. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em cho nó ăn mà nó ko chịu ăn mấy ngày nay rồi , cái bụng của nó đỗi sang màu đỏ hồng . Nó nẵm im ko chịu bơi j` cả . Chừ làm sao đây, chắc nó chết quá:crying:

7. libertyboss

libertyboss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ko chết đâu!! Bạn mua cá con về cho nó ăn đi!! Nó ngán thức ăn viên với tép rồi đó!!! Cho nó ăn cá con cho lại sức khoảng 4 ngày sau cho ăn lại thức ăn viên!! Mà nhớ cho nó an xen kẻ nha!! Chứ đừng cho cá ăn thức ăn viên ko. Ko tốt đâu!

8. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    cá bệnh rồi :D thay 1/3 nước trong hồ, tắt máy lọc, cắm sục khí , cắm sưởi, tăng lượng muối. 1,2 ngày sau cá khỏe trở lại. trong thời gian này cho ăn ít lại nhằm tránh nước dơ.

9. Rumbeng

Rumbeng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo như bạn nói coi chừng con cá bạn bị bệnh đường ruột rồi đó.Bạn nên bắt cá bỏ vô 1 hồ riêng nhỏ thôi cho tiện việc theo dõi và chữa bệnh.

10. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ tôi thấy ý kiến của bác có vẻ hợp lý ! vì chưa rõ bệnh tật gì nên ta cần theo dõi thêm coi có gì mới kô ? chúc cá ban mau lành bệnh

11. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em bắt bỏ riêng 1 con bị bệnh ra rồi , cho thuốc Metro vao muối vào rồi , sau đó thì sao nữa mấy anh

12. hieu70

hieu70 Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm xong hết rồi àh ? Thì kế tiếp là bạn thắp 1 nén nhang gần cài hồ đó rồi cầu cho nó hết bệnh thôi .. hihihi giỡn thôi !!! Chứ nếu bỏ thuốc vô đầy đủ hết rồi thì bạn để ý coi nó hết bệnh chưa thôi ..
    Nhớ là đừng cho ăn nữa nha bạn ! .
    Thân

13. love

love Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sao mấy bác nghĩ sâu xa quá vậy. Mình thấy chuyện này cũng bình thường thôi mà. Tại nó nhát thôi. Từ từ nó cũng quen àh. Như con của mình nè.

14. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ko phải nhát đâu anh ơi, cá em bị đường ruột rồi . Chừ phải thay nước hồ với cho uống Metro thôi

15. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy Đại Ca ơi , sao cá em bị bệnh đường ruột mà lâu hết quá vậy . Em bắt nó ra 1 hồ nhõ cỡ 30*20*20 , bật ôxi liên tục , sáng thay nước 1 lần , tối đến thay lại 1 lần .Mỗi lần thay cho 1 viên Metro va muối vào , em còn bơm dd Metro vào miệng nó mỗi làn như vậy nhưng sao em thấy tình hình ko khả quan tí nào . Nó bệnh đc cỡ 2 tuần rồi , ko ãn j cả . Ko bít mấy con La hán nhịn ăn đc bao lâu vậy ? Chắc chỉ có chết mới hết bịnh huhuhuhu...!

16. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    riêng bệnh đường ruột phải kiên nhẫn, ko chữa dứt điểm cá sẽ bị lại. 1 viên metro ko đủ đâu. mà cá lớn chừng nào rồi mà bạn cho vô hồ nhỏ quá (cẩn thận chứ nó ko chết vì đường ruột mà chết vì nhảy ra ngoài đó :D). nên dùng metro+cloraphenicol.

17. leminhhai

leminhhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá cỡ 2 ngón , em bõ vào hồ rồi che lại nó ko nhảy ra ngoài bơi đc đâu ạ .
    Mà mấy con LH này nhịn ăn đc cỡ bao lâu rồi chết vậy . Làm sao để biết nó đã hết bịnh và cho nó ăn lại vậy mấy anh!