Cá em bị sao thế này... :(

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi bonoxofut, 27/1/12.

1. bonoxofut

bonoxofut New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào cả nhà,

Vì mới chơi cá cảnh lần đầu nên em cũng không rõ, mong cả nhà chỉ giáo. Nhà em có nuôi 4 em bình tích và 2 em hồng kim (cái này thèng bạn em bảo, còn tra trên mạng thì em thấy nó giống song kiếm đuôi tưa hơn).

Dạo này em thấy nước hồ đục nhanh, với cả trên mặt thoáng của nước có xuất hiện mảng dầu li ti, ngửi mùi hồ thì thấy tanh tanh.

Quan sát thì thấy phía dưới đáy hồ có xuất hiện khoảng 2, 3 vật hình giống quả trứng (?), hình cầu, đường kính khoảng 1-2mm, và có màu vàng. Quan sát kỹ thì thấy mấy quả này nó phình to ra theo thời gian, và khoảng 2-3h sau thì to khoảng 2.5-3.5mm, nổi lên mặt nước và sau đó vỡ ra.

Khi quan sát cá ị, thì thấy xen lẫn cứt đen, có cứt màu trắng, không chìm xuống mà lơ lửng giữa bể (có dải cứt nổi hẳn lên mặt thoáng của nước). Trên một vài dải cứt trắng cũng có xuất hiện những chấm dầu màu vàng bám vào. Có dải thì màu trong suốt.

Về ăn uống thì em chỉ cho cá ăn lòng đỏ trứng (2 ngày / tuần) kết hợp với thức ăn cho cá dạng viên nén.

Thật sự em không biết cá bị bệnh j` nữa, em nghĩ là nó bị kiết (do ăn lòng đỏ trứng). Nếu nó bị tiêu chảy thì em có xem sơ qua cách trị bệnh nhờ men tiêu hóa. Nhưng em vẫn thắc mắc, những triệu chứng trên có phải là cá bị tiêu chảy, hay bị kiết không?

Theo các bác, có nên cho cá ăn lòng đỏ trứng đều đặn 2 ngày/tuần không? Hay như vậy là quá nhiều, và khiến cá bị tiêu chảy? Nếu em nuốn thay đổi khẩu vị cho cá bằng thức ăn (chế biến được tại nhà), thì ngoài lòng đỏ trứng, cá bình tích và hồng kim còn có thể ăn loại nào nữa?

Em cũng có xem qua cách nuôi bo bo, artemis, trùn chỉ, lăng quăng, ... nhưng thấy không khả quan lắm, tại đa số đều cần nước ở cống rãnh. Trùn cỏ có vẻ ok nhất, và em cũng có tiến hành nuôi, nhưng chúng lại quá nhỏ không rõ cá size bự có thấy để ăn không. Em xin ý kiến các bác là nếu muốn nuôi thức ăn sống cho cá thì nên nuôi loại nào? Tại nhà em ở vùng ven quận 7, cũng hơi ngại chạy vào TP, đi về cũng hơn 1h. :(

Thanx các bác nhiều, và chúc cả nhà một năm mới vui vẻ. :D

Namç thích bài này.
  2. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Hở sao nuôi mấy con như vậy mà cầu kì vậy ạ?
    Cho ăn thức ăn dạng hạt là ô kê rồi mà anh mấy con cá như vậy chả cần chăm kì đâu
    Nước dơ là do ăn lòng đỏ trứng hoặc trùng
    Cái này thì cứ thay nước thì sạch ngay thôi

3. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trùng thì rửa sạch là ok thôi mà, quan trọng là bạn cho ăn ít hay nhiều thôi, lòng đỏ trứng làm hư nước nhanh lắm, mình thì trùng và lăng quăng là nhất.

4. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Trời ơi, mún làm thân mấy con cá nhà bạn quá à...

Cho nó ăn lòng đỏ trứng cũng được, nhưng nhiều quá nên dinh dưỡng và dầu trong trứng làm đục nước, tạo váng và mùi tanh đó. Nếu cho ăn thì 6 con cá bạn cho nó ăn 6 hạt vừng trứng là được. Nhớ là cho ăn hết nhé...

Bọn bình tích và kiếm bình dân lắm, không cho ăn thì lũ bình tích sẽ tự ăn rong rêu, còn bọn kiếm thì hơi dỗi tí ti. Cho bọn nó ăn thức ăn hạt cho cá cũng được, mỗi con 1 viên thôi, 1-2 ngày một lần cũng không sao.

Nhà bạn xa trung tâm thì tuần một lần vô thành phố mua trùn chỉ, rửa sạch cho ăn, không thì sẵn vụn thịt bò, lợn nhà ăn bằm nhỏ cho chúng ăn cũng được.

Bọn cá đi ị phân trắng, dạng keo trong suốt kéo dài ngoài hậu môn là chúng bị rối loạn tiêu hóa rùi. Bạn cho chúng nhịn ăn, cho men tiêu hóa và metronidazole vô hồ, nhớ chăm thay 50% nước/ngày trong 1 tuần là ôkee...

Hị hị... bọn cá nhà mình chắc muốn bay vô nhà bạn ở quá à.

Mr_guns thích bài này.
  5. bonoxofut

bonoxofut New Member

Thích đã nhận:
    1
    Hix... Sáng nay ngủ dậy thấy kon Hồng Kim bay ra khỏi hồ (đang cách ly em này để trị bệnh đi tiêu = 1 cái hồ nhỏ hơn)... :(( :(( Da khô dại... :(( :(( Người nó dính chặt xuống nền nhà... :(( :(( Lấy tay khựi khựi nó ra thì thấy nó nhảy lên 1 phát :(( :(( 3 chân, 4 cẳng chạy thả nó vào hồ thấy nó bơi bơi. :(( H tự nhiên rụng gần hết đuôi... :(( :(( H nó bơi íu wa'... :(( :((

-----------------

À, mà bạn cho nó ăn thịt bò, là thịt bò đã luộc chín phải k? Rồi xắt nhỏ nhỏ ra hả?

6. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Cá nhảy khỏi hồ là do hồ nhỏ, thiếu khí, cá khó chịu... hay nước chất lượng kém.

Thịt bò vụn sống chứ ạ, khi thái thịt bò để xào kiểu gì chả có tí vụn.