Cá em bị sình bụng !!!??

Thảo luận trong 'Phòng và chữa bệnh cho cá bettas' bắt đầu bởi meoconkitty, 7/10/06.

1. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các anh chị !
    Mấy hôm nay, con cá crowntail nhà em bụng nó càng ngày càng to, to như cái bong bóng vậy, vẩy bụng nó mnhư muốn bung ra. em cho nó nhịn đói 1 ngày rồi mà không giảm, hình như nó chẳng ị tí nào hết. KHông biết nó bị gì nữa, nó cứ nằm lì dưới đáy lọ, chẳng thèm đá với con khác nữa.

Rất mong anh chị hướng dẫn cách chữa trị.

2. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn cứ bỏ đói thêm mấy ngày nữa thử xem.Hồi trước mình cũng bị 1 em nhưng bây giờ đã đi bán muối rồi.Chúc cá bạn hết bệnh

3. moonwarior

moonwarior Active Member

Thích đã nhận:
    8
    cá bạn bị bệnh này thì không chữa trị được rồi,đây không phải là bệnh truyền nhiễm mà do cá bị rối loạn chức năng không sản xuất đủ albumin của huyết tương làm áp suất thẩm thấu nội mạch giảm dẫn đến chất dịch từ trong máu bị thoát ra khoảng gian bào và các khoang trong cơ thể gây phù cho con cá.Cá sẽ chết từ từ,những loại cá cảnh khác cũng bị bệnh này chứ không riêng gì Betta.Một số người dùng kim tiêm để hút bớt dịch trong người cá ra(đối với các loại cá lớn)nhưng cá cũng tái phát và chết.Bệnh xơ gan(do viêm gan hay do rượu)ở người cũng có cơ chế tương tự.Chia buồn nhé,chúc bạn may mắn hơn lần sau.

4. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hu hu !!!!!!!!
    Nó là một trong những con cá đẹp của em đó ! Nó bị hiện tượng này gần 5 ngày rồi.
    Không còn phương cứu chữa sao các anh. Bệnh này có phòng chống được không các anh ?
    :crying: :crying:

5. moonwarior

moonwarior Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Cái này xui thì "dính" thôi bạn,nhưng đừng buồn nữa,mình sẽ tặng bạn 1 em Super delta đẹp nhé,nếu thích thì Pm cho mình

6. cedric em

cedric em Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trời cá bệnh lâu mà anh bây giờ mới hỏi,vẫn còn 1 cách,nên thực hiện sớm nhá,đừng nên bỏ cuộc,bây giờ bạn thay nước sạch nha,nếu là nước lọc càng tốt,cho 1 ít muối hột vào,không biết cá của có háu ăn không,bạn bỏ 1 viên tetra(thuốc khág sinh)trộn vào thức ăn dạng hột nhỏ chuyên dùng cho cá beta ,và trộn đều,cho cá ăn 2 cử,buổi sáng sớm và xế chiều,đây là cách cuối hy vọng sẽ giúp đc cá anh tai wa nạn khỏi,nên kiêng nhẫn đều trị ,có kết quả gì thì cứ post bài lên coi triệu chứng của cá diễn biến như thế nào nha,nếu diễn tiến tốt thì cứ thực hiện như vậy cho tới khi cá hết bệnh,nếu như cá vẫn không hết thì vẫn còn 1 cách,anh cứ thực hiện theo cách đó trước đi nha

Last edited: 8/10/06
  7. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cá bạn bị sình bụng la 90 % chết chắc. Nếu bạn phát hiện sớm thì bạn có thể ngâm nc muối rồi xuống lu cho cá nằm nghỉ chừng 5 ngày. Nếu bụng cá xẹp xuống thì xem như cá khỏe. chúc bạn thành công

8. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    meoconkitty ơi cá bạn bị như vậy là xem như là nan y rồi !!! con supper red của mình vừa chết cách đây 2h cũng vì căn bệnh đó !!! trước đây mình nuôi rất nhiều loại betta trường hợp như vậy mình cũng gặp ko ít và hầu như là không có cách chữa trị !!!!! còn cách của cedric em thì mình chưa thử qua lần nào nhưng theo mình thì khi mà bạn phát hiện ra chú cá của bạn bi rối loạn tiêu hóa thì nó đã bỏ ăn rồi !!! vì vậy cách cho ăn kèm với thuốc có vẻ như rất khó để thực hiện !!!!

9. manhtin

manhtin Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của mình cũng bị sình bụng hoài. Em nào bị là em đó lên đường hic hic....ko chữa được đâu bạn ui. Xin chia buồn.

10. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Có lẽ bạn cho ăn quá no rồi..Lần sau rút kinh nghiệm cho ăn thật ít thôi...mình cũng bị vài lần rồi...cứ ngày nào cho ăn căng bụng là xem như 5 ngày sau chết...chia buồn với bạn.Lần sau sẽ tốt hơn

11. gaconhamdzui

gaconhamdzui Member

Thích đã nhận:
    0
    bệnh đó thì chịu thôi
    phát hiện quá trễ ... 100% die
    thành thật chia bùn