Cá em bị sưng mỏ hay viêm đường ruột

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Alexandria, 10/4/08.

1. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy anh chị cho em hỏi. Cá em cũng bị tình trạng đi phân trắng, hình như sợi chỉ, đã 3-4 ngày nay cá ko ăn gì được. Theo quan sát của em thì tren mình cá còn xuất hiện 1 số vết đen đen nhưng nhạt. Và đặt biệt miệng cá hầu như ko cử động như lúc mới mua về, dường như có biểu hiện sưng nhẹ. Cá rất nhát và thụ động. anh em nào có cách mong chỉ giáo dùm em. Em đã đọc nhiều bài về bệnh và thuốc, em thật ko rõ cá em bị về đường ruột hay sưng mỏ nữa. Mong các anh chị chỉ giáo tận tình dùm em. Con của em khoảng 3 ngón

2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Khẩn cấp rồi đấy bạn ạ, bây giờ bớt nước 1/3 ,tăng nhiệt lên 32 độ ra tiệm mua thuốc con nhộng màu nâu bỏ vào + thuốc sát trùng nước và nấm( có màu xanh) mỗi ngày thay 1/3 nước và thuốc, có gì thì báo tiếp để AE góp ý

3. Alexandria

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn anh lộc đã giúp đỡ, anh vui lòng cho em biết thuốc con nhộng là loại thuốc tên gì, bỏ vào liều lượng bao nhiêu là vừa. Hiện em đang cách ly nó a 1 cái hồ nhỏ bằng cái chậu đường kính khoảng 25cm.

4. Alexandria

Thích đã nhận:
    1
    Xin anh LTL cho biết dùm là cái thuốc con nhộng đó tên là gì, nó trị bịnh gì, và liều dùng bao nhiêu là đủ cho con cá của em? Thuốc đó ra tiệm cá hay tiệm thuốc tây mua vậy?

5. baron

baron Member

Thích đã nhận:
    0
    Thuốc đó tên là Fungus Cure. Thuốc đó của Mỹ. Bạn cứ ra cửa hàng cá cảnh hỏi là sẽ có thôi. Thuốc đó mình đã xài thấy nó hiệu quả hơn các loại thuốc kháng sinh khác. Sau khi hết nấm cá có thể ăn bình thường ngay mà không bỏ ăn như các loại kháng sinh khác.

6. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Sao không mua cái hồ nhỏ khoản 4 tấc cũng được, như thế mới có chổ gắn cây sưởi và oxy và cũng cho cá được thoãi mái , cá đã bệnh mà bạn còn bắt bỏ tù nữa làm sao theo dõi bệnh được

7. Alexandria

Thích đã nhận:
    1
    em hiện đang chữa trị, cá có dấu hiệu khả quan, mỏ bắt đầu cử động được chút ít, tuy nhiên cá vẫn chưa thể ăn được. Anh em có thể cho em biết khoảng bao lâu thì cá có thể bình phục. Và còn nữa là, cá em bị sình bụng hay sưng mỏ vậy?

8. quochuynt

quochuynt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho dù có ngâm thuốc đi nữa thì cũng nên cho vào hồ thoải mái cho em nó một chút , tiện cho việc theo dõi , đúng cách đúng thuốc thì khoảng 5-7 ngày là ok

9. Alexandria

Thích đã nhận:
    1
    Xin thông báo với anh em là con cá bệnh của em hiện nay vẫn chưa thể ăn uống gì được. Đã qua 3 tuần lễ, miệng cá đã cử động được chút ít tuy nhiên cá vẫn không thèm ăn. Em đang nghĩ ko biết có phải trong quá trình cho ăn tém cá em đã bị...mắc xương hay không? Vì miệng cả lúc trước không cử động được. Mong anh em chỉ giáo tiếp. Với lại, mỗi ngày em đều thay 1 ít nước và bỏ thuốc + cắm sưởi khoảng 32 độ. Như vậy có đúng cách chưa?

10. baron

baron Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau khi trị hết bệnh cá bỏ ăn là chuyện thường. Đây là hậu quả của việc dùng thuốc kháng sinh. Bạn nên ngưng sử dụng thuốc, thay nước hồ hoàn toàn và cho nước mới vào. Cá của bạn cần khoảng thời gian từ 1 tuần đến 2 tuần để ăn uống bình thường trở lại, không lo lắng gì cả.

Nếu cần thì bạn sử dụng thêm men tiêu hóa để cá của bạn ăn uống bình thường trở lại nhanh hơn.
    Một chút hiểu biết muốn gửi đến bạn. Thân!!!!

11. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn nên thay 1/2 hồ nước. Đừng bỏ gì vào cả ngoài 1 ít muối thôi vì hồ của bạn nhỏ xíu. Mua 1 gói Biosubitol ( hình như 1k/ 5gói ) của VN SX. Lấy ra 1 ít bỏ vào muỗng khuấy đều . Bắt cá lên đổ vào miệng cá. Thử liền 2 ngày xem sau đó bỏ 1 -2 em cá lóc con vào xem em nó muốn xơi chưa . Nếu chưa thì có thể tiếp tục 1-2 ngày nữa nhưng thuốc tí xíu thôi nha.Cá bạn đi phân trắng là bị sình bụng rùi.

12. HSSC

HSSC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm bữa cá em nó bung ra ngoài rớt từ tủ xuống hơn 1 mét khi bắt bỏ lại vào hồ cái miệng nó cũng liệt y chang dzay.Nhưng nó ăn uống bình thường

Last edited by a moderator: 24/4/08
  13. Alexandria

Thích đã nhận:
    1
    Xin cám ơn anh em đã chỉ giáo, em đang làm theo và theo dõi, mong sớm có được kết quả tốt. Sẽ tiếp tục update cho anh em được rõ để tiện chỉ dẫn thêm

14. Alexandria

Thích đã nhận:
    1
    Xin trân trọng thông báo. Con cá em đã bình phục và đã ăn uống bình thường trở lại. Xin chân thành cám ơn tất cả ACE đã giúp đỡ trong thời gian qua. TOPIC CLOSED!!!