Cá em bị thương rồi !!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi quan_251290, 20/12/06.

1. quan_251290

quan_251290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá của em hôm qua mới thay nước thì thấy nó xung lắm màu và châu đẹp hơn ngày thường. tự nhiên đi chơi tối về cái nó ko hoạt dộng nữa bơi bằng hai vây trứoc ah , yếu lắm hỏi ra thì ở nhà nói nó nhảy len trên hồ rùi rớt xuống lại thì ra là nó bị thương như vậy bây giờ tội nghiệp nó ghê . ko còn xung như ngỳa nào mà nằm ì 1 chổ ko hoạt đông có anh em nào biết cách chữa bệnh này ko giúp em út với chứ thấy nó như vậy mà em thấy thương ghê .Anh em cố giúp em với . :crying:

2. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy bạn nên cho cá ở một nơi yên tĩnh ít người wa lại cho cá ổn định lại tâm lý , chúc bạn thành công nha.

3. hán la cá

hán la cá Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko sao đâu bạn. Vài ngày nó hết ah. Cá mình lúc trước cũng nhảy ra ngoài 1 lần, gãy mất 1 cái đầu vây bụng luôn, bỏ vô cũng nằm 1 đống rồi 2 ngày là bình thường lại ah. Nó đang bị đau và sợ thôi mà. Chúc cá bạn mau khỏe.

4. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc trước mình cũng như bạn, khi mình thay nước và vớt cá chuyển cho thằng bạn thì vô tình làm rớt con cá từ độ cao khoảng 1m, nghe cái bịch, nhìn con cá mà thấy tội nghiệp (Mô Phật! Hên không bị con chó ở nhà đớp).

Sau đó, bỏ vào hồ nhà thằng bạn nó đen thui, bơi thoi thóp.Mình kêu nó hút bớt nước ra, sụt ôxy vào, bỏ chút muối,...theo mình thì cá bị shock như vậy mình bỏ muối để diệt khuẩn lúc cá bị rớt ra khỏi hồ đồng thời giúp cá mau lành các vết thương, mình cũng nghe nói nếu cá bị trầy xướt thì nên mua loại thuốc gì đó chà lên chỗ vết thương nhưng mình thì chỉ bỏ muối nhiều một chút và sụt khí oxy. Khoảng 1 đến 2 ngày thấy nó bắt đầu ăn thức ăn từ từ rồi cũng nhanh chóng qua và trở lại trạng thái như ngày đầu...

Noel sắp đến mà nhìn vào thấy trong hồ cá xấu quá cũng chán lắm.Hy vọng cá bạn không bị nặng lắm...và mau hồi phục.

5. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bé này mới bay ra ngoài hôm chủ nhật (17th), hai hôm nay đã tung tăng trở lại rồi nè bác... lúc đó cũng cuống hết cả lên.

Em cũng chả biết cu này giống gì, thả trong bể lâu lâu rồi, hôm chủ nhật rửa bể thấy hắn lượn lờ thế là tóm mang vào nhà nuôi thử - các bác cho em biết giống gì luôn nhé.. cảm ơn ạ.

:)

6. LacMatQuan

LacMatQuan Active Member

Thích đã nhận:
    102
    con này chắc là châu rồng đời cũ chắc cũng gần bằng 2 ngón rồi há

7. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ..... bạn này nói chuyện vui nhỉ, xem tưởng chừng cá có 2 cái đầu"gẫy mất 1 cái đầu" nghe ghê thật . ... hi hi
    Cá rơi ra khổi hồ là chuyện bình thường, mình bị hoài có sao đâu, tại các bạn cưng ẻm quá nên như vậy thôi!

8. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bin vn chắc đọc lộn rồi đầu vây bụng chớ hihi
    cá còn tuỳ có con nó nhát lâu lắm nhưng la hán khó chết lắm bạn yên tâm

9. quan_251290

quan_251290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cam ơn các bác nhiều nha , cá em nó cũng đỡ rùi nhưng vẩn còn yếu , em ra chổ bán cá thì họ có bán cho chai thuoc màu vàng chai đó nghe nói là bổ xung vitamin b1 b6 b....... để giúp cá khỏe và xung hơn em đã để vô và thấy nó đỡ đỡ rùi chắc ba ngày nữa là nó trở lại bình thường .

10. hán la cá

hán la cá Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko phải là cái đầu cá, cái phần đầu của 1 bên vây bụng đó mà. Bây giờ 1 bên dài 1 bên ngắn, nhưng bên kia nó đang mọc ra lại.

11. sigmafx

sigmafx New Member

Thích đã nhận:
    0
    huhu, mấy anh thương tình giúp em với, em nó bị đốm trắng,giờ cũng tàm tạm lại rồi, nhưng mà nó mất một miếng ở đuôi, nó có thể lành lại không mấy anh huhu.
    (xin lỗi bác chủ topic,tại em mới vào nên chưa biết cách tạo chủ đề mới)

12. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ e nó bị nhát sau khi tai nạn rồi. Bạn nên cho e nó tịnh dưỡng đi, Tránh người lại gần, hay những tác động bên ngoài gần cá. Chúc may mắn !!!