Cá em bị triệu chứng lạ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Alexandria, 3/5/08.

1. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    1. Hồ cá nhà mình bị 1 loại giun giống con trùng chỉ, ko bám vào mặt kiếng hay sỏi mà bám vào cục bông lọc, hôm qua mới mở ra xem thử thì hỡi ôi thật là kinh khủng, toàn giun la giun nheo nhóc. Minh thay hơn nữa nước hồ, cho muối, tăng nhiệt độ, thay luôn bông lọc. Kết quả con cá mình bây giờ bỏ ăn, nằm 1 góc hồ. Khi có người đến gần thì chay ra tung tăng nhưng vẫn không chịu ăn gì. Hiện tại mình chỉ để 1 nữa hồ nước. AE nào có cách giúp mình luôn dùm.

2. Con cá nhà mình cỡ bàn tay nuôi trong hồ 8 tấc, nhưng gần đây hay thấy nó chúi đầu xuống đáy sỏi rồi búng mạnh lên, có khi trên mặt nước búng mạnh làm văng nước tung tóe.

Xin anh em nào có cách hoặc đã gặp trường hợp này và đã khắc phục được thì chỉ giúp mình. Lưu ý: 2 câu hỏi em đưa ra là cùng 1 con cá

2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn theo dõi trong bảng tổng hợp 1 số thuốc có chỉ thuốc trị bịnh ký sinh( trong chủ đề phòng và trị bệnh) hoặc có bạn mua thuốc trị giun sán cho người là Fugaca bỏ vào 1/2 viên trị cũng dứt nữa. Bạn cho thêm thuốc sát trùng nước và trị nấm vào nữa

3. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Hix bạn nuôi cá làm sao mà để nó lên giun vậy :( Kiểu này chỉ có chà rửa hồ, hộp lọc rồi đem phơi nắng mới dứt được

4. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình hỏi là thuốc sát trùng nước bỏ luôn vào hồ lúc có cá hay là vớt cá ra rồi cho vào? Sát trùng nước xong có cần thay nước mới hay vẫn để nguyên như vậy? Nhà mình dùng cái lọc đáy có cái tấm nhựa bên dưới, ben trên là lớp sỏi, mình nghĩ có phải phân cá tích tụ ở dưới lâu nên thành giun ko.
    Thuốc Fugaca bỏ vào hồ hay bỏ vào con cá vậy anh Lộc?

Cá mình bỏ ăn liệu có liên quan gì đến cái vụ giun này ko? Giun của em là con đỏ ko phải con trắng. Mong anh em chỉ giáo, nó mà die là em die theo. Con nay tới 5 chai lận

5. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Phơi cũng bị lại, cái này ngâm yellow care bỏ nguyên gói vô hồ 8 tấc, bảo đảm trị dứt luôn nấm và kí sinh trùng. Nhớ tăng nhiệt độ lên 30 trong 3 ngày rồi thay nước