Cá em bơi ì ạch

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi sowhatvn, 15/8/07.

1. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang có nuôi 1 con thanh long dài khoảng 15cm. Em đang nuôi trong hồ dài 1m. Mấy hôm trước nó bị nấm nên em rút bớt còn 1/2 (30cm nước cao). Em bỏ thêm muối và thuốc nâu (fungsu cure) vào để diệt nấm. Mọi khi em cho nó ăn tôm đông lạnh. Mấy hôm mà diệt nấm thì nó vẫn ăn nhưng ít lại tí.
    Sau 3 ngày ngâm nước diệt nấm, em mới bơm nước lại đầy (nước cao 60cm) bằng nước để trong thùng inox qua đêm. Nước có thuốc nấm em vẫn để lại chỉ bơm thêm nước sạch vào thôi. Từ khi em châm nước xong thì cá kô ăn nữa, bỏ ăn 3 ngày nay rồi. Mà tư thế cá bơm cũng nặng nề, kô còn bơi ngang mà chuyển thành tư thế đầu cao hơn đuôi. Nó ngóc lên chừng 30 độ so với bình thường. Và kô còn lanh lợi nữa. Độ Ph em là 7, nhiệt độ nước 32.
    Xin các bác cho em ý kiến và cách chữa trị với, em đang lo quá vì cá đầu tay mà #:-S

2. sowhatvn

Thích đã nhận:
    0
    EM mới coi lại forum, thấy có lẽ cá em bị trướng bụng vì ăn kô vệ sinh. Buồn quá, thấy nói cách trị là thay 1/3 nước và bỏ trụ sinh rồi theo dõi. Tỉ lệ chết cao, huhu. Có cách nào cứu nó sống kô các bác ơi? Nó còn đang bị nhẹ mà

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Khi cá bệnh không nên cho cá ăn vì lúc này cá sức khỏe kém dễ dẫn dến không tiêu,sình bụng..
    Cá có thể nhịn đói dài ngày nên vấn đề cho ăn trong thời kỳ cá bệnh là không quan trọng & có tác dụng ngược.
    Nấm không phải là bệnh khó trị & cần tới thuốc nếu mới phát bệnh,ở dạng nhẹ.Chỉ cần thay nước,nâng nhiệt,bổ sung muối là có thể chữa khỏi.Sử dụng thuốc trong những trường hợp nhẹ là điều không cần thiết,làm cá mất sức,lờn thuốc sẽ khó chữa bệnh sau này.
    Trường hợp của bạn thì nên thay nước 20% mỗi ngày,tốc độ thay chậm,không cho cá ăn,từ từ sẽ khỏi.nếu thấy tình trạng nặng hơn thì nên dùng thuốc.
    Triệu chứng nặng như sau.
    Bụng trướng to,cá nằm đáy không hoạt động,lờ đờ..kéo dài trên 3 ngày.
    Thuốc sình bụng có thể dùng loại của cá la hán ngoài ra có thể áp dụng phương pháp mạnh hơn là
    Ano (loại chữa tiêu hóa của người) 1 gói
    2 tép tỏi đập nát
    2cc nước
    Hòa tan thuốc & nước tỏi với 2cc nước.Dùng ống tiêm bơm thẳng vào miệng cá vài giọt cho đến 1cc (tùy theo thể trạng ).12g sau áp dụng số thuốc còn lại.
    Nếu bị nhẹ có trạng thái như bạn mô tả thì có thể áp dụng phương pháp
    Thay 20% nước với tốc độ chậm,tỉ lệ muối cho phần nước thay không đổi 100gr/100lít
    ,đập nát 5 tép tỏi cho vào hộp lọc,tăng sủi oxy,giữ nhiệt ở 28-30 độ.
    p/s hôm qua mình có trả lời mà mạng trục trặc sao không gởi bài được.mình có pm cho bạn thì gởi được.Bạn thử áp dụng cách trong pm của mình.

4. sowhatvn

Thích đã nhận:
    0
    cá em đã die, sau khi uống Eno xong thì cá em nó co giật liên hồi và bơi ngửa, chừng 2-3h sau là die. Số đen quá, huhuhu

5. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    xin chia buồn cùng bạn nhé. đây cũng là một bài học chung cho tất cả những ai đang và sẽ nuôi cá rồng.

6. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Thành thật chia buồn cùng bạn.
    Khi mình chỉ ra 1 phương cách trị bệnh mình luôn mong rằng nó sẽ đem lại kết quả tốt.Nhưng thật không may cá bạn không qua khỏi làm mình rất áy náy.Xin được chia buồn cùng bạn & mong bạn đừng trách khi mình đã cố gắng góp ý hết khả năng.

7. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Theo thiển ý của Pi,có lẽ Con Ngân Long này mắc phải chứng bệnh bong bóng thường gặp ở cá Rồng,khi môi trường sống bị thay đổi hay các nguyên nhân sau:
    -Cá bị va chạm mạnh trúng ngay bong bóng
    -Cá mới mua về,con nào yếu hay bị chứng này lắm,do thay đổi môi trường nước ở nơi bán và nước hồ của bạn
    -Cho cá ăn quá mức cũng là 1 nguyên do,dù ít thấy vì cá Rồng,số đông luôn biết ăn uống 1 cách chừng mực
    Trường hợp của bạn,mình nghĩ nguyên do là cá có khả năng bị sốc nước mới thay.Nhưng dù sao đi nữa,xin được chia buồn với bạn cùng em NL,đành phải móc hầu bao tậu 1 em khác ngay,đừng để hồ trống buồn lắm bạn à.Rất mong được tin rước Thần Long khác về nhà của bạn.

8. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    xin đc thành thật chia buồn cùng bạn,cá bạn số đen quá nên em nó ra đi sớm,mong rằng đừng vì vậy mà bạn bỏ thú đam mê cá cảnh nhé!!!

9. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Có thể cá bị sốc nước do clo.Hôm qua 1 anh bạn đã bị chết 1 lúc 2 QB do thay nước.Bình thường cũng thay như thế nhưng không hiểu lý do gì mà hôm qua sau khi thay thì 2 em ra đi 1 lúc.1 con 18cm,1 con 30cm.
    Nước có bồn chứa,bình thường vẫn thay tỉ lệ không đổi nhưng có lẽ mấy bữa nay tỉ lệ clo trong nước cao,bồn chứa dù để quá đêm vẫn không đủ khả năng giải phóng hết chất clo trong nước.
    Khi thay nước tốt hơn hết là dùng thuốc khử clo kết hợp chứa nước qua đêm.tỉ lệ clo trong nước không phải lúc nào cũng ổn định.Cẩn thận vẫn hơn.

10. sowhatvn

Thích đã nhận:
    0
    xin cám ơn các bạn rất nhiều đặc biệt là bạn TPA đã hướng dẫn mình. Thanh Long của mình chết là chắc tới số nó rồi, hihi. Mình cũng đang đi xem mua lại 1 con Thanh Long đuôi vàng mà giá đang cao so với khả năng của mình. Đành để hồ nuôi mấy con cá hồng két cho đỡ buồn.
    Một lần nữa xin cám ơn các bạn rất nhiều đã an ủi mình.

11. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn hãy tham gia mục đấu giá.Mình xin đại diện anh em CLB CRSG có 1 chút ủng hộ bạn trong phần đấu giá xem như là chia buồn cùng bạn.
    http://www.aquabird.vn/forums/showthread.php?t=26296