Cá em cứ ngóc đâu lên mặt nước

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Alexandria, 24/5/08.

1. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các anh các bác cho em hỏi, con cá LH của em to bằng bàn tay, mấy ngày hôm nay ko biết bị gì mà cứ ngóc đầu lên mặt nước y như bị thiếu oxy vậy, em cho máy sục oxy mà vẫn ko thấy gì, lâu lâu thì nghiên người sát đáy hồ búng mạnh lên. Cá vẫn ăn uống bình thường. Em đã kiểm tra pH nước ở mức 7.5-8. Với lại cái hộp lọc 3 ngăn của em hay xuất hiện trùng chỉ. Mong các bác chỉ giáo giúp.

2. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    vậy là nước bị ô nhiễm nặng rồi,cá LH vốn chịu nước dơ tốt nhưng bị nhu vậy là quá nặng,bây giờ bạn thay 100% nước luôn,thay thường xuyên hơn một chút,sau vài lần thay nước sẽ khỏi

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Kiểm tra lại máy lọc. Có thể máy lọc bị rò điện cũng không biết chừng.Đây cũng là 1 nguyên nhân quan trọng đấy.

4. Alexandria

Thích đã nhận:
    1
    Nước thì ngày nào em cho ăn cũng rút ra 1 ít, khoảng 1 xô nhỏ 5 lít vì hút phân. Cho thêm vào khoảng từng đó nước. Còn rò điện thì làm sao kiểm tra được vậy anh. Hồ em nước vẫn trong, độ pH ổn định. Nước thì ngày nào cũng có nước mới. Hôm trước em cũng có thay hơn nữa hồ nước mà cũng thấy y vậy, bỏ muối sát trùng đầy đủ. À, hôm trước trời mưa, con cá em có ăn 1 con mối mập ú. Ko biết có phải bị vậy làm nó khỏ thở ko nữa. Nếu là bị rò điện thì hơi khó nhỉ

5. the best

the best Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Có khi hồ cá của bạn có mấy con giun chăng ,phải cẩn thận nhe (vài ý kiến nhỏ có gì sai sót mong bạn bỏ qua)

6. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn nên thay nước đi,và vệ sinh cả hộp lọc nữa ,giặt bông lọc nữa nha.bạn yên tâm sau khi bạn làm thế cá sẽ khỏe và trở lại bình thường thui.chúc bạn có chú cá đẹp
    chào bạn

7. Alexandria

Thích đã nhận:
    1
    Hồ mình có xuất hiện 1 con giun đỏ thì phải, nó nằm trên hộp lọc. Chắc mình phải vệ sinh hồ. Thay 100% nước thôi. Đang theo dõi có gì sẽ báo anh em gấp

8. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu có giun thì ngoài việc tổng vệ sinh hồ, thay nước bạn nên thay luôn bông lọc mới, rửa kỹ lại san hô, phơi nắng san hô 01 ngày.Sau có thể tái phát nhưng rất ít và không ảnh hưởng gì đâu.

9. Alexandria

Thích đã nhận:
    1
    Mình đã bỏ thuốc fugaca vào hồ theo tỷ lệ 1/2 hồ 80x40x60 là 1/8 viên xay nhuyễn. Kết quả giun quéo hết. Còn con cá thì ko hiểu tại sao lại cứ ngóc đầu lên mặt nước mặc dù đã thay nước toàn bộ. nó vẫn ăn, lâu lâu vẫn bơi nhưng ngóc đầu như vậy là khác thường. Em nghĩ có sán trong mang hay sao mà nó khỏ thở thì phải. Mong AE cho ý kiến

10. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bạn hãy thử dùng formol xem.cách làm như sau cho 20ml /100 lít nước sau 2 giờ vệ sinh toàn bộ hồ ,máy lọc +ống lọc +hộp lọc thay bông lọc mới .thay nước mới vào ko dùng muối cho chạy mấy lọc

11. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn bỏ fugaca vào là giun chết queo rồi. Cá ngóc lên mặt nước mà vẫn ăn uống bình thường thì không sao. Quan sát kĩ toàn thân cá xem có em nào bám vào o. Cá bơi trên mặt nước cũng có thể là do đói đấy.

12. Alexandria

Thích đã nhận:
    1
    Cá vẫn ăn bình thường, nhưng hôm nay có vẽ mệt mõi và chỉ ăn 1 con tép, em bắt bỏ qua hồ khác (đã xử lý nước) nhưng vẫn khó thở. Giống như bị ngộp vậy. Anh em cứu giúp.

13. batcandoi1

batcandoi1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xem cá có bị lạnh ko vậy tớ cũng bị một lần cắm sưởi lại tươi luôn

14. DÉNOJILL

DÉNOJILL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá em đã từng bị nè, cá to phải đề luợbg oxi gấp 2 mới dc

15. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1.Chất lượng nước:bẩn
    2.Cá triệu chứng bệnh
    3.Ngợp,hoặc thiếu Oxi

16. dungchauloan

dungchauloan Member

Thích đã nhận:
    0
    3 ngày thay 1/3 lượng nước. cho ăn mỗi lần 1/4 lượng thức ăn hàng ngày (hoặc ngưng cho ăn 1 ngày rồi cho ăn ít). oxy xục liên tục.

17. Alexandria

Thích đã nhận:
    1
    ặc ặc, chả hiểu em làm thế nào mà con cá em đã khỏe trở lại. Xin cám ơn anh em đã giúp đỡ trong thời gian qua. Em bắt cá bỏ ra hồ khác, nó vẫn vậy. Em tiếp tục cho nước vào rửa cái hồ củ rồi cho thuốc sát khuẩn (nhỏ giọt vào xanh vào) chạy máy lọc 1 ngày. Sau đó bỏ cá vào cho sưởi 30 độ. Tự nhiên cá khỏe, chả hiểu nữa. Topic Closed