cá em đuôi bị thủng lổ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tuankiet6776, 29/6/07.

1. tuankiet6776

tuankiet6776 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không biết cá nhà em bị gì mà đuôi bị thủng 1 lổ và hơi bị tưa, và thấy cá hay bơi nhanh đưa đuôi vào máy sủi, và cọ mình vào thành hồ, em nghĩ là cá bị ngứa mình, em đã tiến hành thay nước 2 ngày 1 lần, và tăng muối hột vào, đã thay được 2 lần nước như vậy, nhưng vẫn thấy không bớt, hôm nay lổ thủng to lên 1 tí nữa, em đã ra nhà thuốc mua thuốc trị nấm hiệu NYSTATIN, 5 viên thuốc cho hồ 1m2x50x50, và cho tăng nhiệt độ lên 32c, cá vẫn ăn khỏe và không có biểu hiện hoảng hốt, vẫn linh hoạt, nhưng khi không có người thì thấy cá hay đưa đuôi vào máy sủi.
    Các cách em làm như vậy có ok k? có cần bổ sung thêm thuốc gì không, dùng loại thuốc và liều lượng có đúng không, mong các bác sớm hồi âm, cám ơn nhiều nhiều

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Sao bác không dùng tetraxyline 500mg. Cứ 100lít nước thả 2 viên, muối thì 2 lạng.. Sau 36 tiếng thay 1/3 nước và bổ sung thêm 1 tetraxyline 500mg. SAu đó cá sẽ khỏi thôi, bệnh ngứa ngáy này chữa dễ thôi mà bác. Chúc cá bác mau lành...

3. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Theo tôi, nước trong hồ của bạn không được Cycle, có vấng đề. Cá bị bacteria xấu cắng cho nên thấy ngứa. Bacteria xấu tái xuất tại vì nước hồ dơ. Chưa có mấy con vi sinh tốt để làm nưốc hồ Cycle, tiêu hóa những chất dơ.
    Bạn nên đọc thêm về đề tài này http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=21793&page=2

4. tuankiet6776

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác, em đã cho rửa bộ lọc, và cho thuốc vào (mua ở cao quý) 1 viên nhộng nâu, và 1 viên trắng, ngâm 1 ngày rồi, thấy cá bớt ngứa, em cũng đã mua những viên keo đen cho vi sinh trú, còn những chất gây vi sinh thi em chưa có hỏi, em định để cá hết bệnh hoàn toàn mới dùng, vì sợ bi giờ cá còn yếu

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá bị ngứa mình,bị thủng đuôi,thích đưa đuôi vào máy lọc,có quẹt các thứ trong hồ thì đích thị là bị nấm hay các ký sinh tấn công.
    Điều đầu tiên là thay nước 30-50% trong ngày đầu tiên,cho muối 300gr/100 lít.
    Thay bông lọc mới,có thể tăng nhiệt lên 30-32 độ.
    Ngày thứ 2 cũng tiếp tục thay 30 % nước & bổ sung muối cho phần nước thay.
    Ngày thứ 3 nếu cá không hết triệu chứng ngứa thì mới nên dùng thuốc
    Có thể dùng tetraxyline 500mg/100 lít.
    Bộ lọc tránh xúc rửa khi không cần thiết.các vật liệu lọc như sứ,gốm,san hô,bông lọc cứng xốp,nham thạch...có tác dụng làm chỗ trú ngụ cho vi sinh rất tốt,hiệu quả hơn dùng quả cầu nhựa giá thành cao.
    Khi cá có biểu hiện bệnh thì có thể dùng than hoạt tính 3-6 tháng.bình thường thì nên dùng than củi đập nhỏ để trong hộp lọc cũng tốt.
    Men vi sinh hỏi mua gói men hiệu YH của taiwan khoảng 4k/gói.sử dụng 2-4 gói là tác dụng khá tốt,không ảnh hưởng đến cá.

6. tuankiet6776

Thích đã nhận:
    0
    bộ lọc của em có 3 ngăn, hồi trước em để bông lọc cả 3 ngăn, nhưng giờ em chỉ để bông lọc 1 ngăn thôi, 2 ngăn còn lại em để đầy quả cầu vi sinh, chắc giờ phải đi mua thêm nham thạch bỏ vào, than củi là than mình nấu đồ ăn đó à? để cái đó lâu ngày có sao k anh?

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    bên để bông lọc cả 3 ngăn,bên duới là các vật liệu lọc tùy điều kiện.than củi chính là than dùng để nướng thịt.Để lâu cũng không ảnh hưởng gì nhiều.

8. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Cách chữa thì đúng rồi, mình không có ý kiến
    Nhưng về liều lượng thuốc thì 1 viên tetraxyline 500mg = 20 lít nước
    Nếu bể 100 lít nước = 5 viên tetraxyline 500mg thì đúng hơn

9. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    với những triệu chứng ngoài da thì muối cũng đủ để diệt khuẩn cho nên khi sử dụng thuốc kháng sinh thì liều lượng vừa đủ để diệt khuẩn cũng tốt cho cá khi cần điều trị những bệnh nặng hơm.tránh trường hợp lờn thuốc.

10. tuankiet6776

Thích đã nhận:
    0
    em đã dùng tetracyclin cho cá được 1 ngày, nhưng vẫn thấy cá cứ tự cắn đuôi và ngứa ngáy, mới vừa làm về thấy vết tưa trên đuôi cá sâu thêm nữa gần đụng vào thịt luôn rồi, các bác giúp với

11. cu_vo

cu_vo Member

Thích đã nhận:
    0
    Hóa ra bác này có cá bị bệnh cắn đuôi giống cá mình. Bác xem lại trong diễn đàn có phần cá tự cắn đuôi của mình hỏi trước đây đấy. Tuy nhiên theo mình cách tốt nhất bây giờ là hạ thấp nước xuống, chỉ để tầm 20cm nước là cùng thôi. Vì để ít nước mình thay nước + cho thuốc sẽ dễ hơn, cá cũng không có chỗ để tự quay lại cắn đuôi nữa. Sau đó dùng thuốc xanh hay còn gọi là thuốc Fungus care y. Mua thuốc theo gói bột thì rẻ hơn và dùng tiện hơn. tầm 10k/gói / 40 lít nc. 2 ngày thay một lần. Mỗi lần thay thì thay gần hết luôn nhé vì để nước thâp mà. Sau đó lại cho thêm vào liều lượng vẫn thế. Tầm 3 lần là ok. Bạn thử dùng cách này xem sao nhé. Cá mình bây giờ đuôi lại lành rồi.

12. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    không biết trong bộ lọc của bạn có than không? nếu có thì nên lấy ra tại vì than sẽ thấm hết chất thuốc Tetracylin.

13. tuankiet6776

Thích đã nhận:
    0
    hộp lọc không có chút than nào, chỉ có bông lọc và quả cầu vi sinh thôi, chẳng hiểu vì sao cá liên tục cắn đuôi nữa