Cá em sắp chết !!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hitman, 26/1/07.

1. hitman

hitman Member

Thích đã nhận:
    0
    1 Tháng trước em bị chết 1 con cá lúc đó không biết bệnh gì nên em tiếc lắm , bây giờ con cá la Hán còn lại của em bị bệnh y chang con cá bị chết cá : mình sẫm lại , bơi toán loạn trong hồ , làm biếng ăn , bơi nổi , dạo đây em thấy trong hồ rất nhiều giun ở dưới đáy hồ, còn bên trên hồ thấy con gì trắng trắng giống bo bo mà màu trắng nha, em ra hỏi tiệm bán cá thì người ta bán thuốc mà cá em vẫn không hết bệnh(lo quá) và em ra tiệm khác người ta kêu thay nước thường xuyên và cho muối vào hồ , ngày nào em cũng làm và kiểm tra nước rất kỹ mà cá chưa hết bệnh, ai có cách nào hoặc thuốc nào giúp em với.Em lo quá#:-S

2. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Rõ ràng là hồ bạn quá bẫn, bạn nên thay 100% lượng nước trong hồ nhưng nhớ chỉ được thay mỗi lần 50%, 2 lần cùng 1 ngày và theo dõi xem có cải thiện gì ko. Nhớ trước khi thay nước phải thay 100% gòn lọc, ngâm hộp lọc và máy bơm trong nước muối đậm đặc càng nhiều càng tốt. Bắt cá ra tắm trong nước muối với tỉ lệ 300g/100 lít nước, tối đa ko quá 10 phút (nếu thấy cá mất thăng bàn phải vớt ra ngay).

3. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    hãy làm theo cách nầy xem ,rữa hồ và lọc cả ống dẫn nước ,thay nước hồ 2/3 (hồ 40x80 thì cho 2 viên tetracyclin 250 mg)bật sưởi 32 % ( hồ 40 x120 thì cho 4 viên tetraciclin 250mg )nhiệt độ 32% cách này mình đã chữa cho cá LA HÁN & cá Dĩa có hiệu quả .dùng gói thuốc của nhật 15k cũng rất tốt.

4. JustKen

JustKen Member

Thích đã nhận:
    0
    cái con đó màu trắng trong suốt phải ko?hình như là bọ hút máu thì phải :mad:,bài trước đã nói đến con này,nó bám kí sinh trên tép nếu bạn ko để ý thì khi cho cá ăn tép nó sẽ bơi đến mang cá và bám vào hút máu cá cho đến chết:( ,phải cẩn thận với chú cá iêu wí của mình:x

5. Lahan đẹp

Lahan đẹp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn hãy đổi hồ cho nó thử xem có kết quả khả quan gì không,làm vệ sinh hồ sạch sẽ nữa chúc bạn thành công,,,Thân

6. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn mua thử Garacin, tiệm cá nào cũng bán, pha vào hồ nhỏ thôi, cho cá khỏi hoạt động nhiều (cá khoảng 4-5 ngón tay thì cho vào hồ nhỏ 30-20cm la ok; cho sục khí nhiệt tình, ngâm khoảng 4-7 ngày xem nhé, sau vài ngày nước sẽ bị đục nhưng cứ kệ nó; có thể nó sẽ không ăn nhưng không sao đâu, LH nhịn đói tốt lắm (mai mốt khỏe lại cho ăn bù).

Khi nào thấy màu sắc khá hơn thì cho ra hồ sạch.

Hy vọng cá của bạn sẽ sớm khỏi.

0Sun