Cá em trị nấm đã gần 2 tuần vẫn chưa khỏi !

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi mapsieuhang, 5/11/08.

1. mapsieuhang

mapsieuhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bác ơi , cá nhà em nó bị nấm cả 2 tuần nay rồi . Lúc đầu bị 2 con , trong đó có 1 con 2 ngón bị nặng hơn , em vớt ra hồ khác ngâm thuốc đã hết . Còn 1 con bằng bàn tay thì em thấy ngâm thuốc ở hồ cũ hoài ko hết nên đem qua hồ mới luôn ( nhưng tình hình là sau 2 ngày rồi vẫn ko hết ) . 2 con em ngâm cùng 1 cách ( con bé thì sau 2 ngày đã hết ) , thêm nhiều muối và bỏ thêm tetra vào .
    Giờ thì con lớn tình hình ngày càng xấu đi , vây đuôi thì hình như bệt lại , nấm vẫn đây mặt , bơi lờ đờ , chán ăn . ko biết em ngâm vậy có đúng ko ạ , sao 1 con hết còn con kia thì chẳng ra sao . Em thắc mắc nhất là ko biết ngân tetracyline có đúng ko ???~X(
    Em nó ốm và xuống đầu hẳng rồi , người thì hồng hơn lúc trước . Em xin cám ơn các bác trước ! :-S

2. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Như vầy nhá. Khi cá bị nấm bạn cứ bình tĩnh mà chữa. Mình ko biết ở VN xài Tetracycline dạng gì. Mình thì xài dạng gói. 1 gói cho 38 lít nước. Bạn bắt cá qua hồ khác và đánh Tetra, sau 24h rút 25% nước và tiếp tục đánh thuốc. Nếu có sử dụng than lọc hoạt tính thì hãy bỏ ra ngoài nhé
    Đây là loại thuốc mình đang sử dụng
    Chúc cá bạn mau hết nấm nha

3. mapsieuhang

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác MrBi nhìu , bên VN xài dạng viên ạ , giờ em cũng chẳng biết cá hết nấm chưa nữa , mà em nhìn con cá em xót lắm . Xuống đầu mất tiêu rồi , mà da đâu thì cứ xam xám , cuối đỉnh đầu da rách ra ( bầy nhầy lắm ) . Dưới cằm có 1 khoảng da tự nhiên màu trắng ( ko biết có phải là mủ ko nữa ) . Giờ cá em nhìn hết sức là kinh dị ( ko có máy hình chứ có là em post hình lên rồi ) . EM nản quá ạ , con cá lúc truoc dang sung , béo tốt , lành lặn , chỉ vì cái bệnh nấm ( mà nó là con lúc trước bị ít mới đau ) giờ thân tàn ma dại , chỉ trách em thiếu kinh nghiệm quá !!

4. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nều với khoảng lâu thời gian như bạn nói như thế mà cá vẫn chưa hết nấm. Vớt hẳn cá ra ngoài đi, hình như em nó bị lờn thuốc rôi đấy. Bắt ra để vào hồ khác, chú ý thật kỹ vế nước. Có thể nước sạch + có muối trong nước sẽ làm cá bớt đi. Cách phân biệt còn nấm hay ko hả? Nhửng đốm trắng đục đó. Đừng di chuyển cá nhiều nhé.
    Chúc bạn thành công

5. minhducnq

minhducnq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    bệnh nấm là phải phát hiện sớm trị mới dễ, mình thấy các bạn trên 4rum toàn dùng thuốc tetra (hơi đắt nghen :) ), mình thì chỉ dùng mỗi Bensol cũng đủ cho cá khỏi bệnh, không cần muối, không cần tăng nhiệt :D.

6. mapsieuhang

Thích đã nhận:
    0
    Rất cám ơn các bác !
    Sau 1 thời gian chữa trị thì tới hôm nay em nó đã hồi phục dc 90% rồi . Sau lần bệnh này em đã rút ra dc nhiều kinh nghiệm . 1 phần cá bệnh nặng cũng do em quá nóng vội .

7. minhducnq

minhducnq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    một phần nữa là không chịu phát hiện sớm (ngắm cá cho kĩ nghe :D).