Cá gì ăn ốc trong bể thủy sinh?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi longoc0505, 18/6/06.

1. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Dạo này bể em nhiều ốc ghê, em muốn diệt mà dùng cá nóc thì không thích hợp lắm vì hồ em nhỏ mà cá nóc ở đây toàn bằng ngòn chân cá trở lên~X( . Có bác nào biết chỗ bán cá nóc mà nhỏ cỡ ngón út chỉ em với huặc có loại cá nào khác cũng ăn ốc mà nhỏ chỉ em với, em xin cảm ơn và hậu tạ :D :laughing:

Last edited: 19/6/06
  2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Đây là loại hình cá mà bạn hỏi. Cá nóc này không có bán nhưng bạn có thể tìm kiếm nó trong thau tép mồi. Hôm rồi nhờ tiệm bán cá mồi kiếm thêm được 2 con. Nó diệt ốc cực kỳ tốt và nó bơi rất chậm vì vậy nó không làm "thịt" cá nuôi chung trong hồ đâu. Mình nuôi cá năm trời con lớn nhất cỡ đậu phộng.

1 person likes this.
  3. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    anh Fah ui, em tìm bọn mắt đỏ này đỏ mắt lun. anh đặt tiệm nào cho em bít để ké với nha. em ghét bọn ốc kinh khủng...

4. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    anh pyramid@: em nghe đồn nó còn ăn trứng tép nữa đó anh... :D:D:D:D...
    ps: em nhớ hùi xưa forum rộ lên phong trào xin ốc... còn bi giờ ai cũng ghét ốc... hehehehe

5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Không những cá nóc ăn ốc , ăn trứng tép mà còn ăn cả tép bất kể tép lớn hay bé , hãy suy nghĩ kỹ rồi hãy đưa nó vào bể , bắt nó ra khó hơn thả vào nhé .:)

6. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    uiui, kinh dị quá, anh tính nuôi tép mà nghe nó dữ thế này thì ...nhưng nghe nói cá nóc da beo mới ăn cá, tép mừ, con này là loại mắt đỏ, lượn lờ trong hồ tép anh Fah, thấy đâu có sao đâu nhỉ?
    đúng là thả vào là khỏi bắt ra lun, vì anh để í thấy nó lượn lờ chậm chạp thế nhưng vừa đưa vợt vào là...hô biến

Last edited: 19/6/06
  7. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chắc cá nóc mà bác kaboom nói đến là loại này, loại này mắt trắng được bán khá nhiều to cỡ nhón chân cái rồi nên mới ăn tạp vậy, còn của chú far là loại mắt đỏ cơ.(mươn hình của bác H2O, đừng tính tiền bản quyền em nha:D )

8. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Kaboom đã nhìn thấy cả 2 loài muh... :D:D:D ý Kaboom nói là loại mắt đỏ nhỏ đó chứ!!!

9. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    o la la bác Kaboom ui, nhất định là tớ phải tìm cho bằng được vài em mắt đỏ để vừa thí nghiệm cái vụ ăn tép vừa dọn hết bọn ốc mới được.
    Bác nào vớ được nhiều nhớ chia lại cho mình vài em nhá, đang cần gấp lắm đê...

10. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nhưng loại mắt đỏ nhỏ thì tìm mua ở đâu? Vì mình chỉ thấy loại to này không hà! không giống của fahsailam!

11. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @cat: nghe anh Fah nói là tìm trong mấy thau tép mồi í, mình lê la ở thau tép Thúy Phát mấy hôm liền mà chẳng thấy em nào bởi thế mới nói 'đỏ mắt tìm mắt đỏ' mà không ra...

12. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như loại cá nóc bự này cũng ăn ốc được mà, tuy mình chưa thử diệt vì mình muốn nuôi ốc nhưng bạn mình đã dùng cá nóc bự mua ngoài tiệm để diệt rồi, kết quả cũng khả quan lắm, diệt cả ốc lớn lẫn ốc nhỏ. Cá nóc mắt đỏ tuy diệt tốt hơn nhưng hình như cũng chỉ diệt được ốc nhỏ, còn ốc to thì phải bắt ra rất mệt. Ngoài ra Long có thể dùng thuốc diệt rêu để diệt ốc và trứng ốc, không biết về lâu dài thì có tác hại gì không nữa, chắc chẳng có vấn đề gì.

13. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    he he he he phải thử mới biết được... cố lên... :D:D:D:D... kaboom em thì chưa bao giờ phải diệt ốc cả... he he he... vì maman nhà em thích nhất là bắt ốc trong hồ ra... :D:D