Cá gì đây các bạn?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Hasinh, 2/8/06.

1. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui có nuôi một con cá lạ, bắt được ở sông Cà Mau (nước lợ). Không biết cá gì. Nó chỉ ăn mồi sống như cá con, tép rong...
    Nó hơi nhát, thường trốn gần máy lọc. Hiện nay nó đang sống rất hòa thuận với mấy chú cá chép cảnh.
    Mong các bạn chỉ giáo.
    [​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

Last edited: 2/8/06
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Con cá này là con Thái hổ nhỏ. Hình mờ quá nên các bác xem lại xem đúng không.

3. PhiUng_HoaTuyet

PhiUng_HoaTuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá Thái hổ đó mà! Bạn nuôi nó với cá chép kiểng là toi rồi, cái giống cá này nó dữ lắm có ngày nó xơi mấy con cá chép của bạn đó!

4. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Con này Thái hổ đó mà, bọn này dữ và háu ăn lắm, bạn bắt đc nó ở Sông à. Con này bán khá đăt đấy.

5. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Con của bác là cá con, nó còn to nữa. Mà loại cá này dữ ko thua thì gì cá tai tương phi châu đâu, kích thước của nó nếu em nhớ ko lầm thì to hơn tai tương PC.
    Nuôi chung với cá khác thì coi chừng 1 ngày nào đó, bác wen cho ăn thì ......... :D :D

6. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    @ Hasinh : Xin lỗi bác cho em mượn topic bác nhá.
    Mấy bác sẵn cho em hỏi tí Thái Hổ với TRường Giang Hổ có bà con không vậy? Loại nào hiền ,dễ nuôi hơn....

7. LOCNGUYEN

LOCNGUYEN Member

Thích đã nhận:
    4
    cá lạ quá,có bán không?mà cá cũng đẹp,hỏi chơi thôi.

8. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    Nếu mà tìm thấy trong nước lợ thì chỉ là một trong 2 loài
    + Datnioides microlepis 40 cm ở nước ngọt và nước lợ , con này có lẽ gọi là thái hổ 7 sọc đây ạ , nó có mầu vàng để phân biệt với loại thái hổ có mầu bạc
    chắc khi cụp vây xuống trông nó thế này
    + Datnioides quadrifasciatus . Loại cá này tìm thấy ở cả nước ngọt và nước lợ có kích thước max khoảng 30 cm hoặc hơn trong tự nhiên .Thuộc hàng nhỏ nhất so với các loại Thái hổ khác nó còn được gọi là Sliver tigerfish Four barred , Six barred fish xuất phát từ việc có khoảng 4 vạch hoặc 6 vạch trên cơ thể . Cái tên quadrifasciatus nghĩa là (quadri = four, fasciatus = bars) bắt nguồn từ 4 vạch mầu đen xung quanh 2 mắt của chúng . dựa vào mầu săc người ta gọi là Sliver tigerfish
    , Bác Hasinh xem nếu không lên ảnh con cá của bác có mầu bạc ko ?
    Em thấy có vẻ nó là con 7 sọc thì phải

Ngoài ra ta còn có thêm vài loại Thái hổ nữa , điểm chung của các loại cá này là đều có 4 vạch mầu đen xung quanh 2 mắt
    D. campbelli ( Campbell's Tigerfish ) lớn nhất trong các loại 45 cm có thể sống ở nước ngọt hoặc nước lợ nó đây ạ
    D . undecimradiatus chỉ sống ở nước ngọt trong tự nhiên khoảng 40 cm loại này cũng được cho là tìm thấy ở Việt Nam nó có tên nữa là Thin Bar Dat ( thin là gầy gò ốm yếu mà ) loại Thái hổ này có 3 sọc chính và mảnh hơn loại Wide Bar Dat .
    Loại cuối cùng cũng chỉ tìm thấy ở nước ngọt plucher 40 cm ở sông mekong nhưng không biết có ở Việt Nam ko ? thân thể có các vạch to đậm ( Wide bar dat ) .
    Bác Hasinh có thể post thêm vài bức nữa để nhận dạng không ạ

9. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con này đẹp hen con này mình mới thấy đó,ko bít nuôi chung với la hán người nào là thủ lĩnh đây.Con này nhìn cũng giống la hán quá ko bít cho lai với loại này ra sao hen ( mà ko bít có lai được ko ta).

10. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    f51: rất cám ơn những thông tin mà bạn đã cung cấp. Chắc con Thái Hổ của tui là loại 7 sọc và có màu vàng đấy. Để tui chụp hình lại cho rõ, bạn xem và góp ý nhé. Thân!