Cá gì đây???

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Solid Blue Discus, 1/3/06.

1. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Em vừa đi mua một lố neon đen về thả vào bể..xong xuôi mới phát hiện ra con này..nhìn nó lạ quá..nhưng giông giống neon...có bác nào biết nó là loại nào không? em thấy ở Thúy Phát có loại tương tự, nhưng to hơn nhiều, và vạch sáng không sáng<hay tại nó lớn lên nó thế:confused: >
    cho em tên nó nhé:

2. heosua

heosua New Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá Hồng đăng

Cá này hình như gọi là "Hồng đăng" , loại này có hai loại màu hồng và màu nâu đen như của bác SBD.
    Em cũng có vài con, khi nó phấn khích xoè vây đẹp lắm, bac nên sưu tầm thêm loại màu hồng cho đủ bộ.

:-*

3. dtnguyen62

dtnguyen62 New Member

Thích đã nhận:
    12
    Hi SBD !

Nếu tôi không lầm thì cá này tên tiếng Việt là cá Vân Tơ...tên tiếng Anh thương mại là White Clouds.

4. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @all, Cá này tên gọi việt nam là Kim tơ, ngày trước khi cá neon còn hiếm quí thì người ta còn gọi là giả neon, ở Việt nam mình cũng có nhiều cụ Chương và hội thủy sinh ngoài này cũng đang dự tính làm 1 chuyến đi bắt cá kim tơ kết hợp du lịch sinh thái. Loại này chịu rét rất tốt, hay ăn chóng nhớn, nếu cho cá ăn theo như ảnh của SBDiscus, bụng con nào cũng tròn một cục, làm AQH liên tưởng đến thế giới của cá bà bầu.

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    @AQH: Cá bà bầu thì chỉ có con gái mới thích bác nhỉ :D :D :D nhất là em Linhoni, thấy cá bụng to là khoái lắm :D :D

Kim tơ bán ở AG và nhà bác Hòa Yên Phụ khá nhiều!! Nuôi dễ, rẻ bơi thành đàn cũng khá phê!

6. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @all: em đã tra ra..người ta nói cá này tên là White cloud mountain minnow
    Các bác có thể xem thêm về nó ở đây:
    http://www.tropicalfishfinder.co.uk/article_detail.asp?id=44
    nó còn có tên thường gọi khác là poor man's neon<cá neon của người nghèo? vui nhỉ? hehe>
    Nhưng em thấy cái con trong hình nó không giống con nhà em lắm, nó không sáng bằng...và con White Cloud này theo mô tả thì tìm thấy ở Trung quốc và Hồng Kông, không có ở Vn!
    Em search ra, còn có một loại tên là Vietnammese Cardinal minnow, có lẽ con của em và con Kim tơ mà các bác nói là loại Vnmese này, tiếc cái không search được hình!
    P.S :các bác, cá bà bầu là cá rìu bạc phải không? cái loại này hay nhảy lên khỏi hồ lắm thì phải!

Last edited: 2/3/06
  7. linhoni

linhoni New Member

Thích đã nhận:
    2
    @bác Còi:cháu thích bọn cá bụng to nhất là cá chửa, vì thích nhìn thấy nó sinh sôi nảy nở trong bể mình, cảm giác rất lời lãi:D,nhưng mà cũng p có mấy anh thon thả thì mới có con đàn cháu đống được nhỉ

hỏi spam:cháu thấy con hồng tử kì nhà cháu bụng to lắm rồi,thế có p sắp đẻ k0 ah, bọn này có cần phải đặt chậu gốm hay đào lỗ cho chúng nó đẻ k0 ah

8. meetu

meetu New Member

Thích đã nhận:
    182
    Xin lỗi "bác Coi" ,
    "bác Coi" ủy quyền cho "anh" meetu trả lời "em" Linhoni nhé:
    Thế cái em bụng đã to, có anh thon thả nào bơi bên cạnh không? Nếu có, nếu môi trường nước sạch, ổn định, nếu nhiệt độ bể không quá lạnh, em đó sẽ tự loay hoay để mà khai hoa thôi!

9. linhoni

linhoni New Member

Thích đã nhận:
    2
    cái em bụn to cháu nói đến là Hồng tử kỳ, bọn cá này bơi thành đàn nhưng bể cháu chỉ có 1 đôi và lúc nào chúng nó cũng đi với nhau, hồi trước cả 2 chú bụng đều nhỏ cháu cứ nghĩ là 2 em đực, nhưng gần đây cháu mới phát hiện ra là bụng 1em to lên khác thường, cháu đoán em í sắp nhảy ổ rùi, bọn này đẻ trứng nên cháu cũng hơi lo k0 biết nó đẻ đc chỗ nào trong bể.
    Hồi trước cháu có nuôi mắt ngọc trong một cái cóng k0 có gì hết, nó đẻ trứng bay lung tung trong bể do con đực tự dưng bơi một cách điên loạn,trông ghê lắm.

10. zzz

zzz New Member

Thích đã nhận:
    2
    To Bác: Aquatichung! bác à đi du lịch sinh thái kết hợp bắt cá à! Bao giờ đi thế cho em đi với được không! Em cũng muốn bắt con cá này! Nó chịu rét tốt à thế thì càng hay ở nhà do bể em đặt gần cửa sổ nên cá bị rét bật sưởi mẹ em lại thấy cái sưỏi inox 300w nên thấy tốn điện tắt đi luôn! Bao giờ đi bác ới em nhé.....:D

11. calahet

calahet New Member

Thích đã nhận:
    19
    cá này là cá neon đồng phãi không vậy các bác ! trên em nhiều lám