Cá Hắc xá, hồng xá

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi tienbm, 4/7/04.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    · Tên khoa học: Epalzeorhynchos frenatus
    · Tên khác: Red Fin Shark , cá trúc, Cá Hắc xá, hồng xá
    · Họ: Cyprinidae
    · Nguồn gốc: Northern Thailand
    · kích thước trưởng thành: 6 inches (15 cm)
    · Tận tính sinh học: Có thể hiếu chiến
    · Tuổi thọ: 8 năm
    · Kiểu bơi: tầng đáy, tầng giữa
    · Thức ăn: động vất ăn tạp
    · Sinh sản: Egglayer - Hiếm khi thành công trong bể nuôi
    · Chăm sóc: dễ dàng
    · pH: 7.0
    · Độ cứng nước:to 15 dGH
    · Nhiệt độ: 72-79 F (22-26 C)
    [​IMG][​IMG]

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Trong SGN gọi là chuột đen và chuột trắng.
    Khi lớn chúng ăn rong rêu rất ghê. Nhất là nếu đói không có giun, chúng sẽ ăn rách cả những lá cây lớn trong bể, như bò gặm cỏ vậy.
    Bọn này rất hay đánh nhau, mặc dù với các loài khác chúng tỏ ra rất thân thiện.
    Vì vậy trong bể nhỏ hơn 1m chỉ nên nuôi 1 con, nhưng chúng lại sẵn sàng nhập đàn với chuột hề (botia).
    Có thể sử dụng chúng để kiểm tra chất lượng nước. Nếu nước quá cứng, hoặc có nhiều chlor, thân chúng sẽ có màu xám, vây chuyển sang đỏ nhợt nhạt, đó cũng là biểu hiện khi chúng bị stress hoặc bị đau ốm.
    Lúc bình thường thân thể chuột đen phải đen bóng, vây đỏ rực rỡ.

3. gibbon

gibbon Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Tui rất khoái mấy chú chuột đen, hồ nhà tui có 2 con, 1 lớn và 1 nhỏ, chú lớn rất hay ăn hiếp chú nhỏc Có lần chú lớn dí chú nhỏ kẹt trong đá, tưởng chết rùi, may mà cứu kịp... khì khì

4. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em bây giờ đang đọc lại các bài trên 4rum!!! Nhìu bài hay mà bị bỏ qua quá!!! Nhà em cũng đang nuôi hai con chuột một con hồng xá, một con hắc xá!!! Các bác cho hỏi hình như con hắc xá này có hai loại hay sao ý ạ!! Một con loại đen xì xì một con hơi xám đúng không ạ!!! Các bác nói em mới biết là em ngửi cũng thấy mùi Clo, em khắc phục bằng cách bơm lên bể trên thượng để hơn một tuần rùi mới cho vào bể cá!!! Con hắc xá mình vẫn nhợt nhạt không đen, nhưng vây thì vẫn đỏ rực mong các bác cho ý kiến....

5. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đúng là có loại xám thật, em cũng thấy ngoài tiệm.
    Bẻ em 50 trước nuôi 2 em 1 hồng xá 1 hắc xá đươc cỡ tuần thì em hắc xá lăn ra chết còn em hồng xá thì nhảy ra ngoài.
    giò em nuôi 1 hồng xá 1 chuột khoang. Hồng xá ăn rêu cả ngày nhưng ỉa bẩn quá.

6. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng rùi bây giờ mình mới nhớ ra!!! Có hai loại hắc xá: một loại rõ ràng là rất khác nó trông giống hệt hồng xá khác mỗi nước da là màu xám, các vây đuôi và vây bụng đều màu đỏ, tạm gọi là (XÁM XÁ) :D
    Một loại nó đen xì chỉ có phần đuôi là màu đỏ, mình có ảnh kèm theo nè...

7. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Gọi con này là ĐEN XÁ vậy!!! :D!!!
    Nhân tiện các bác cho hỏi luôn, hắc xá là một công cụ test Clo trong nước! Nước nhà em nhìu Clo có thể có biện pháp nào làm giảm bớt nồng độ ngoài cách ngâm nước lâu không???

8. bekhang

bekhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo em đã được đọc 1 số tài liệu thì em được bít cá này còn có tên là cá trúc 2 màu .Thân cá màu nhung đen , đuôi màu hồng , nuôi trong bể có ánh sáng dịu , bể nên bố trí chổ để cá ẩn nấp , rất thích hợp nuôi trong bể rong, cá thuộc loại sinh sản khó , trứng thường phân tán . cá hình như có nguồn gốc ở thái lan , chiều dài tối đa thì 12- 14 cm thì phải
    nhânb tiện cho em hỏi cá này bán ở đâu thế,theo em tham khảo trên mạng thì độ ph của chúng là 6 đó

9. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở đâu chẳng có, Cao Quí đến 2 hồ lận đó, Nguyễn Thông cũng có!
    Nhưng mà xí, bạn ở đâu vậy??? :D:D:D:D

10. lagiang

lagiang New Member

Thích đã nhận:
    0
    - Tuần trứoc tôi mua 1 đôi hòng xá về nuôi, thả chung với cá vàng. Sau đêm thứ nhất thì một chú hồng xá nằm còng queo trên sàn nhà, an táng vào sọt rác xong đi làm, đến tối về chú hồng xá còn lại cũng nối gót nằm còng queo trên sàn nhà...Không hiểu tại sao nữa....? Các bác giải thích được không? Chẳng nhẽ mấy chú cá vàng lại "bức tử" bọn hồng xá ư?

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CÁ vàng là loại cá hiền lành lắm , nhưng cũng chưa thạt 100% là thế , nếu cá vàng lớn con mà bạn cho chung cá hồng xá vào thì lắm lúc cá cũng xua đuổi thành viên mới đó , nói thế ko phải là phản lí thuyết nhưng bạn thử hình dung xem người có người này người khác , cá cũng thế thôi , nhưng đa phần chúng rất hiền , bạn nên che hồ đi , loại này trước kia nhà CÂY VỚI CÁ cũng hay ''phi'' lắm , mua chục con ''phi'' 3 con , lấy kính che lại và tránh làm cá giật mình ( mới đem về cá nhát ) nên ko còn ''phi'' nữa , bây giờ CÂY VỚI CÁ nuôi chúng chung với cá chép ấy và ko còn che nữa.

12. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    các bác nuôi cá mà hổng biết gì cả
    không phải là có 2 loài hắc xá mà con màu đen là cá đực, con màu xám là cá mái đó.

13. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em vừa mua 2 con hồng xá và hắc xá. Con hắc xá có râu và con hồng xá hổng có. Bác nào biết lý do tại sao như vậy không, em mới nuôi nên không bít. À cách phân biệt con trống con mái nữa.......

14. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chắc zậy wa , ra tiệm mua thêm 2 em nữa , thả vô rùi quan sát xem sao bạn :rolleyes: :rolleyes:

15. Romantic_boy

Romantic_boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy con này nuôi tư 2 con trở lên chúng óanh nhau dữ lắm. Hình như nó là một loài cá nhám nước ngọt hay sao ý. Thấy có đúng hình con cá mập luôn

16. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hắc xá trưởng thành rất nguy hiểm đấy, con hắc xá nhà em bị em cách li ra cái am roài, nó tiêu diệt nguyên 1 bầy cầu vồng, ăn rong thì như máy cắt cỏ luôn

17. [Mr].WacWac

[Mr].WacWac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    nhà mình đang có 1 e hàng hiếm độc nhất Xám xá vây trong suốt ng đen ^_______________^ ko có con thứ 2