Cá halfmoon tự nhiên chết

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi Xuân Lộc, 6/4/06.

1. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn,
    Cách đây mấy hôm, mình có mua 1 con halfmoon màu đỏ ở tiệm Thập bát la hán. Lúc mới đem về, cá khỏe mạnh bình thường. Sang ngày thứ ba, tự nhiên cá nổi nấm trắng trên người và vây rồi chết. Những con cá phướng và halfmoon khác mình đang nuôi hoàn toàn bình thường khỏe mạnh. Cho hỏi như vậy là cá bị gì vậy? Chai, bình nuôi cá của mình rất sạch sẽ và đều có bỏ muối khi nuôi. Nước nuôi cá được phơi nắng vài ngày mới sử dụng. Xin cám ơn nhiều.

2. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    cá của bạn bị nấm rồi, lần sau thì nhớ khi thấy cá bị như vậy bỏ muối nhiều hơn bình thường, ra tiêm cá mua thuốc trị nấm (5000d/chai) về cho 1 giọt vào chai mà bạn nuôi(thường người ta dùng 1 giọt cho 5 lít nước), khoảng 24h sau thay nước mới, nếu thấy chưa hết làm thêm 24h nữa chắc chắn sẽ khỏe lại thôi, mình sử dụng cách này đó thấy cũng hiệu quả lắm(trong 24 h đầu cá của bạn sẽ nổi ngang trên mặt nước, nhưng không sao đâu nhé)...

3. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá half moon rất ít khi bị nấm ,phải nói là hầu như không bị,bệnh nấm mà half moon hay bị là bệnh rêu độc nó cũng có màu trắng nhưng mà mức độ hủy hoại của nó nhiều hơn nhiều so với bệnh nấm trắng thông thường,bệnh này bạn có thể mua máy ozon về sục vào nước khoảng 10 phút 1 ngày trong vòng 3 ngày thỉ sẻ khỏi

4. nbq84

nbq84 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn bị chắc chắn là bị Nấm rồi,tội nghiệp con cá quá.

5. vanhoang

vanhoang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    @phamhoang : bạn có thể cho biết thêm chi tiết về "bệnh rêu độc".Mình cũng vừa bị nghẻo mất hai em halfmoon .Triệu chứng : bỏ ăn,xếp đuôi,lợt màu dần,trên thân và đuôi có những mãng lớn màu trắng giống như bị tuột nhớt.Mình đã cho muối và xanh metylen nhưng không có tác dụng.

6. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    em nghỉ anh không nên mua cá trên Thập Bát vì 2 điều
    1 là cá trên đó toàn là cá già
    2 là cá trên đó mắc mà lại khó nuôi em củng bị như bác rồi

7. STYLE05

STYLE05 Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể nó bị bệnh say xe rồi. Lần sau bác nên cẩn thận hơn trong việc mua cá betta về nhà