ca hay bi hoang so

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hoangduc, 20/8/05.

1. hoangduc

hoangduc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nuôi một con Trân Châu nhỏ khoảng 15-20cm , bình thường nó rất dạn, ít sợ người, nhưng hôm trước tối em đang cho nó ăn thằn lằn thì nó tự nhiên chạy tùm lum khắp hồ va vào thành và máy lọc (hồ nhà em ko được bu (?)), rồi sau đó nó nằm ngang người trên mặt nước, em tưởng nó tông vào vách chắc chết rồi ai dè nó còn sống khỏe. Nó nằm ngang người trên mặt nước giống như chỉ để núp hay sao ấy, đến hôm nay thì nó không làm như vậy nữa mà nó chui vào goc cắm đầu xuống đáy chổng đuôi lên, ai biet lam sao chỉ em với.

2. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Hồi trước tui cũng có một con cũng bị như của bạn. Nó tự nhiên bị chứ không phải cho thằn lằn như bạn đâu. Tự nhiên nó rất kém mầu, có người đến gần thì nó phi như tên lửa, mồm miệng sứt sẹo lung tung. Tui xót nó lắm nhưng chẳng biết làm thế nào, tôi đành lấy giấy dán béng nó mấy thành bể lại, không bật đèn nữa cho nó "tự tĩnh tâm suy nghĩ về hành đồng động của mình" :D. he he, 1 tuần sau tôi bóc dần giấy ra và nó lại ngon như xưa. Tui cũng chẳng biết lý do tại sao, bác thử làm cách này xem sao. Nếu cần bác bổ xung thêm 1-2 viên thuốc con nhộng nâu của Mỹ vao bể nữa nhé. Hy vọng sẽ ổn :D

3. kado

kado New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của em dạo này cũng hay sợ, tự nhiên chạy lung tung rồi nằm im re! Màu sắc thì xuống rõ. Em đi cả ngày, tối mơi vế tí xíu. Bi giờ em mới phát hiện ra là mấy cái nhà bên cạnh đang xây, ban ngày đổ bê tông ầm ầm. Em còn chịu ko nổi! Nhà đối diệnvừa đổ xong thì nhà kế đó tiếp tục, cả tháng rối! Hic..tiêu mấy con cá của em rối!!!!!!!! Kiểu này có bác nào nghĩ ra cách cho cá nó bớt sợ ko?

4. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    Bạn nuôi cá này bao lâu rồi? Từ nhỏ hay sao?
    Có nhiều yếu tố tác động tới hành vi cá... nhưng những ngày đầu này có ảnh hưởng lớn. Cách chăm sóc cũng đóng một vai trò quan trọng...
    Bạn có để cá gần tiếng động không? Có hay đến một cách bất ngờ không? Bạn có giả "Bình minh", "Hòang hôn" không (ví như là bật đèn phòng trước rồi sau một thời gian hẵn bật đèn hồ, ngược lại đối hoàng hôn. v...v...

5. gamin2005

gamin2005 New Member

Thích đã nhận:
    4
    có nhiều yếu tố để làm cho cá hoảng sợ
    nhưng theo em thì có lẻ bác thử bỏ đói nó khoang 2 hay 3 ngày gì đó thử xem
    sau đó thì cho nó ăn lại bình thường
    hy vọng sẻ có kết quả tốt :lol:

6. chihong123

chihong123 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Tháng trước cá nhà mình cũng bị như vậy , mình lấy bao che kín hồ lại sau 1 tuần thì lấy ra . Bạn về thử xem , đây là bài học xương máu .
    X-MEN BÓ TAY SAO ĐƯỢC

7. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn thử cho nó nhịn đói coi,và chùm kín nó như bác chihong123 hy vọng cá sẽ xung hơn