Cá hay bị nổi sọc dưa!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi binhmai, 24/4/07.

1. binhmai

binhmai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác giúp em với! Em có chú cá nuôi được 2 tuần, khoảng 1 ngón rưỡi, cá rất sung, nhưng ko hiểi sao lúc nào trên người cá cũng nổi sọc dưa?
    Trong khi đó em có nuôi chung với 1 em khác nhỏ hơn nó (ngăn kiếng) nhưng mà em kia ko bị).
    Các bác giúp em với!

2. nguyenminhhoang

nguyenminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thừong sọc dưa như vậy là do cá mái hay là nhát, bác tự kiểm tra coi nó rớt vào trường hợp nào?///////////////////

3. hungthanh73

hungthanh73 Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn binhmai!
    Có phải con cá nhỏ của bạn là nuôi trong hồ trước con lá lớn không? thường cá mới mua về thì nổi sọc dưa và đen thui luôn, là ở môi trường mới, nước mới. Mình có 1 con cũng vậy đó bị sọc đen thui cả mình (hơn 4 tuần rồi, mà cũng bị sọc). Nhưng theo nghiệm của riêng mình là mình thường hay đùa với nó lắm, khi mình đùa với nó thì nó hết bị sọc dưa, màu nó sáng hơn và nó sung hơn.
    Các Bác cho ý kiến tiếp nha. Thân

4. secret1982

secret1982 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn không nói rõ nhưng theo mình nghĩ có khi cá nổi sọc dưa ở phần gần đuôi chạy theo dọc từ trên lưng xuống thì chưa chắc là nhát đâu. Có lẽ là lúc nó sung cũng có trường hợp này mà, thường mình thấy khi cho cá ăn thì nó hay nổi thôi. Trường hợp của bạn chắc do nuôi chung mà con kia lại bé hơn nên nó sung quá thôi. Mong các bro có kinh nghiệm cho thêm ý kiến.

5. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không có gì phải lo,secret1982 noi đúng đó,cá nhát thì nổi sọc+hay nằm sát,góc đáy hồ trường hợp cá em thì không phải an tâm đi,